Hỏi về: Bị lấy ảnh cá nhân đăng bài nói xấu thì nên xử lý như nào?

mymy123

16/06/2022
1
1 bài viết
Hỏi về: Bị lấy ảnh cá nhân đăng bài nói xấu thì nên xử lý như nào?
Cho em hỏi, khi bị lấy ảnh cá nhân đăng lung tung và dùng lời lẽ thô tục thì có kiện được không ạ?
Và nếu đó là facebook ảo không chính chủ thì có tìm ra được không ạ?

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
  • Thích
Reactions: t04ndv
Theo mình biết thì những hành vi xâm phạm đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác được coi là hành vi vi phạm pháp luật vì vậy có thể kiện được. Nếu dùng facebook ảo vẫn có thể tìm ra được nhé.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
  • Thích
Reactions: mymy123
3 Comments
M
mymy123
Vậy mình làm đơn kiện và công an sẽ tìm ra hay mình phải tự tìm ra facebook ảo đó rồi mới báo công an ạ?

t04ndv
t04ndv
Vấn đề này theo mình bạn nên ra cơ quan công an để được giải đáp nhé

M
mymy123
dạ em cám ơn rất nhiều ạ. Chúc anh cuối tuần vui vẻ và bình an

• Thích
Reactions: WhiteHat Team
Comment
Việc này còn tùy thuộc mức độ ảnh hưởng nơi mà người bôi nhọ bị đăng lên. Theo luật thì các hành vi xâm phạm làm sai sẽ bị phạt, nhưng đôi khi nó lại hơi.....

Comment
Không phải trường hợp nào công an cũng sẽ hỗ trợ bạn xử lý người xấu nên bạn phải đề phòng trước. Mạng XH ngoài mặt tích cực còn rất nhiều tiêu cực nữa nên bạn hạn chế share thông tin (hình ảnh, video, stt) lên ngoài ra cần đặt chế độ riêng tư với người lạ hạn chế kết bạn bừa bãi ... để tránh việc thông tin của mình bị lấy cắp rùi bôi xấu.

Comment
Bên trên