[Hỏi] Gặp khó khăn trong việc thao tác với Linux

newfirst

Wh------
03/11/2014
8
56 bài viết
[Hỏi] Gặp khó khăn trong việc thao tác với Linux
Mấy anh ơi vì em là Newbie, rất thích và đam mê bên security. Hiện tại vẫn đang học và tìm tài liệu đọc nhưng kali quá mới mẻ vì em chỉ được học lý thuyết về lập trình nên chưa đụng nhiều vào cái này.
Em đã cài và vọc thử 1 ngày nhưng toàn bị lỗi,thậm chí còn lỗi đến nỗi mất luôn phần truy cập web.Hiện rất mong được anh giúp đỡ em các thao tác cơ bản.

ví dụ: các lệnh cài đặt 1 số chương trình phần mềm (firefox,....),..etc.
Hoặc các anh có thể giới thiệu em tài liệu để em đọc cũng được,vì em cũng tìm tại liệu thậm chí các clip nước ngoài nhưng làm theo bị lỗi.

Ví dụ: tải firefox em làm theo nhưng đoạn truy cập vào link để tải thì bị báo là Not found,có khi dẫn đến nguồn nhưng toàn báo là bash: Not Found.

Đa phần em đều có sách chuyên ngành về Security và các tools nhưng bây giờ không sử dụng kali thì không thể sử dụng các tools được.
Em rất mong được sự giúp đỡ của các anh.

Xin cám ơn các anh.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Re: [Hỏi] Gặp khó khăn trong việc thao tác với Linux

newfirst;17726 đã viết:
Mấy anh ơi vì em là Newbie, rất thích và đam mê bên security. Hiện tại vẫn đang học và tìm tài liệu đọc nhưng kali quá mới mẻ vì em chỉ được học lý thuyết về lập trình nên chưa đụng nhiều vào cái này.
Em đã cài và vọc thử 1 ngày nhưng toàn bị lỗi,thậm chí còn lỗi đến nỗi mất luôn phần truy cập web.Hiện rất mong được anh giúp đỡ em các thao tác cơ bản.

ví dụ: các lệnh cài đặt 1 số chương trình phần mềm (firefox,....),..etc.
Hoặc các anh có thể giới thiệu em tài liệu để em đọc cũng được,vì em cũng tìm tại liệu thậm chí các clip nước ngoài nhưng làm theo bị lỗi.

Ví dụ: tải firefox em làm theo nhưng đoạn truy cập vào link để tải thì bị báo là Not found,có khi dẫn đến nguồn nhưng toàn báo là bash: Not Found.

Đa phần em đều có sách chuyên ngành về Security và các tools nhưng bây giờ không sử dụng kali thì không thể sử dụng các tools được.
Em rất mong được sự giúp đỡ của các anh.

Xin cám ơn các anh.

Vậy bạn nên đọc bài này nhé:

https://whitehat.vn/threads/5367-Quan-trong-Vi-sao-nen-su-dung-Kali-Linux-thay-Backtrack.html

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment

Theo mình thì bạn nên học một số kiến thức cơ bản về linux, các thao tác cơ bản với hệ điều hành, cách sử dụng phần mềm... với một phiên bản linux dễ sử dụng như Ubuntu, sau đó thì chuyển qua Kali sẽ tốt hơn.

Comment

Hi anh DDos.
Sau khi coi clip và làm theo em gặp 1 số trường hợp không giống như trong clip.
Đoạn đầu tiên của clip dùng dòng code:

apt-get install gediter

apt-get install gedit

Sau khi em làm xong thì không giống như trong clip:
View attachment 2669

Sau đó em tiếp tục install adobe Flash-player.
Tiếp đến em tải Tor Browser nhưng trong lúc vào chạy:
thi nó thông báo những tập tin và thư mục không giống như trong hình,vì trong thư mục Downloads của em có các file Flash-player lúc nãy và File Tor-Browser download về.
Sau khi chạy CODE:
tar -xvzf tor....

Thì nó không chạy mà báo lỗi:
View attachment 2670
View attachment 2670

Mong các anh giúp đỡ.
Cám ơn các anh. 1.png

Comment

Em bi lỗi khi cài Tor-Browser mấy anh giúp em với,em tra trên mạng tìm cách sửa nhưng sửa hoài không được.
View attachment 2674Screenshot from 2014-12-13 05:25:28.png

Comment
Bên trên