Làm thế nào để làm một pentester giỏi?

FJKLL

15/02/2020
0
1 bài viết
Làm thế nào để làm một pentester giỏi?
Xin chào ae, như tiêu đề, em đàn là sv năm 2 cntt hust, em có định hướng làm pentester trong tương lai, không biết ở đây có ae nào làm lĩnh vực này chưa, có thể chia sẻ cho em kinh nghiệm hoặc tài liệu về pentest giúp em học hỏi ạ, em cảm ơn!

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Xin chào ae, như tiêu đề, em đàn là sv năm 2 cntt hust, em có định hướng làm pentester trong tương lai, không biết ở đây có ae nào làm lĩnh vực này chưa, có thể chia sẻ cho em kinh nghiệm hoặc tài liệu về pentest giúp em học hỏi ạ, em cảm ơn!
Pentest hay kiểm thử hệ thống mục đích kiểm tra an ninh cho một mạng máy tính, phần mềm hay webiste ứng dụng nào..... đó bằng các phương pháp như khai thác lỗ hổng.... nhưng phải được sự cho phép của chủ sỡ hữu nếu không bạn đang hack trái phép vào hệ thống của họ.
Làm pentest có nhiều mảng như web, mạng máy tính, máy chủ, phần mềm .... đầu tiên bạn phải am hiểu về hệ thống của mình muốn pentest tức là nếu bạn là một kỹ sư phần mềm hay một quản trị mạng giỏi thì việc pentest hệ thống qua kịch bản dựng sẵn hay bạn tự xây dựng sẽ dễ dàng hơn.
Nếu đang học năm hai CNTT bạn nên hoàn thành tốt giáo trình ở trường và xin thực tập ở các cty nhóm team có mảng an ninh mạng ngoài ra chơi CTF cũng sẽ nâng cao trình độ an ninh mạng của bạn.
Ví dụ bây giờ bạn có thể tìm tài liệu với từ khóa " các lỗ hổng lập trình web" bạn có thể đọc và sẽ hình dung tốt hơn về lĩnh vực này.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
Bên trên