Hỏi về: Sinh viên dính Ransomware phải làm sao?

Lo2018320

01/03/2022
2
2 bài viết
Hỏi về: Sinh viên dính Ransomware phải làm sao?
Như đề , hiện tại em đang là sv năm 4 làm luận văn, vì làm mấy cái mà ngu tải ransom về lap, mong các bác có thể tìm cách giúp đỡ.
Tầm 300gb dữ liệu, em tại Cầu Giấy Hà Nội

Chỉnh sửa lần cuối:
Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
  • Thích
Reactions: WhiteHat Team
Như đề , hiện tại em đang là sv năm 4 làm luận văn, vì làm mấy cái mà ngu tải mal về lap, mong các bác có thể tìm cách giúp đỡ.
Tầm 300gb dữ liệu, em tại Cầu Giấy Hà Nội

Chào bạn, Admin đã ghi nhận vấn đề của bạn. Hầu hết trường hợp dính ransomware, tỉ lệ "cứu" dữ liệu về rất thấp nếu không có phương án backup. Nếu bạn có hình minh họa tình trạng máy thì có thể gửi lên đây.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
Em cũng vừa mới tìm hiểu qua thì thấy con virus này cũng khá mới. Về máy thì ngay sau khi bị dính em đã ngay lập tức tắt. Nhưng một lúc sau mở lại vì muốn thử tự mình khôi phục dữ liệu thì thấy rất đơ.

Chỉnh sửa lần cuối:
  • Thích
Comment
Chào bạn, hiện tại ransomware có đuôi mã hóa .fgnh chưa có công cụ giải mã, nhưng loại này thuộc dòng ransomware đã biết, nên bạn có thể thử sử dụng các công cụ này: Emsisoft Decryptor for STOP Djvu, ShadowExplorer. Bạn lưu ý nên vào safe mode để rà soát loại bỏ mã độc, sau đó mới tiến hành tìm cách khôi phục file nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:
  • Thích
Comment
Thẻ
ransomware
Bên trên