Hỏi về: Nên làm gì trong mùa hè trước khi bước vào đại học?

Giappppp

09/07/2022
0
1 bài viết
Hỏi về: Nên làm gì trong mùa hè trước khi bước vào đại học?
Chào mọi người, em vừa trải qua kì thi ĐH và đang có mong muốn trở thành một hacker mũ trắng. Mọi người có thể cho em xin một số lời khuyên về những điều sau được không ạ :
1. Cần có những thói quen nào để trở thành một hacker mũ trằng có kĩ năng tốt ?
2. Nên đọc những quyển sách nào trong mùa hè này để có một cái nhìn tổng quan về ngành An Toàn Thông Tin (ATTT) ? Em thấy những kiến thức về ATTT không được nhắc đến nhiều khi còn học cấp 3 hoặc có lẽ là do bản thân em không chú trọng về những điều này nên em còn khá mơ hồ
3. Mọi người có thể cho em xin link của một số trang web tin tức uy tín về ATTT ạ (cả trong nước lẫn nước ngoài đều được)
4. Em hiểu rằng, việc học Tiếng Anh khi bước vào ngành nghề này là vô cùng quan trọng. Vậy nên mọi người có thể cho em biết nên dành thời gian bao nhiêu tiếng mỗi ngày để học Tiếng Anh ạ ?
5. Những kiến thức về ATTT có liên quan gì đến các kì thi HSG Tin Học ở cấp 2 và cấp 3 không ?
Đó là những điều mà em còn mơ hồ khi bước vào ngành nghề này, mong mọi người có thể dành ra cho em một chút thời gian để giải đáp những điều trên
Em xin chân thành cảm ơn

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Chào bạn,
1. Cần có những thói quen nào để trở thành một hacker mũ trằng có kĩ năng tốt ?
Điều kiện kiên quyết là tư duy logic và giỏi thuật toán, lập trình
2. Nên đọc những quyển sách nào trong mùa hè này để có một cái nhìn tổng quan về ngành An Toàn Thông Tin (ATTT) ? Em thấy những kiến thức về ATTT không được nhắc đến nhiều khi còn học cấp 3 hoặc có lẽ là do bản thân em không chú trọng về những điều này nên em còn khá mơ hồ
Đọc sách CompTIA Security+
3. Mọi người có thể cho em xin link của một số trang web tin tức uy tín về ATTT ạ (cả trong nước lẫn nước ngoài đều được)

4. Em hiểu rằng, việc học Tiếng Anh khi bước vào ngành nghề này là vô cùng quan trọng. Vậy nên mọi người có thể cho em biết nên dành thời gian bao nhiêu tiếng mỗi ngày để học Tiếng Anh ạ ?
Thời gian không quan trọng bằng hiệu quả
5. Những kiến thức về ATTT có liên quan gì đến các kì thi HSG Tin Học ở cấp 2 và cấp 3 không ?
Cái này mình không rõ

2 Comments
D
Đây là app (hay trang web) gì mà có tổng hợp các trang báo lại vậy ạ, có thể cho e xin tên được không ạ?

DDos
DDos
đây là ứng dụng theo dõi tin dạng rss tên là feedly nhé.

Về câu hỏi "Cần có những thói quen nào để trở thành một hacker mũ trắng có kĩ năng tốt?" thì theo mình quan trọng nhất bạn phải có khả năng tự học nhé. Như mình thấy kiến thức học trên trường chỉ là nền móng thôi, muốn phát triển và giỏi trong lĩnh vực này thì vẫn cần tự học và cố gắng nắm bắt những cái mới để không bị tụt hậu :)))

Ngoài ra các sách chuyên môn bằng tiếng Anh trên mạng rất nhiều, bạn cứ tìm hiểu và tự học theo cũng rất tốt cho công việc sau này.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
Bên trên