Hỏi về: Tỷ lệ việc làm cho sinh viên mới ra trường?

thiennguyen1219

09/05/2023
1
2 bài viết
Hỏi về: Tỷ lệ việc làm cho sinh viên mới ra trường?
Dạ hiện tại em đang là sinh viên cuối năm 2 sắp sang năm 3 em muốn hỏi các anh chị đang ở trong nghành cyber security hay những nghành liên quan đến bảo mật là liệu nghành mình ở hiện tại thì tỷ lệ có việc làm sẽ là tầm bao nhiêu phần trăm ạ vì em có tìm hiểu đa phần đều thấy job của tuyển bên lập trình phần mềm web khá nhiều so với nghành mình ạ em xin cảm ơn

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Chào em, Ad khuyên em nên quan tâm đến việc sinh viên có hứng thú và bám trụ lại được với công việc mà mình đã chọn hay không, hơn là tỉ lệ có việc làm của sinh viên Cyber Security tại Việt Nam. Lý do bởi các bạn sinh viên hiện nay KHÓ ĐÁP ỨNG ĐƯỢC NHU CẦU của nhà tuyển dụng nên ... tự mình đào thải.

Theo báo cáo thị trường công nghệ thông tin Việt Nam 2021 Developers Recruitment State, chất lượng sinh viên sau tốt nghiệp đáp ứng yêu cầu tuyển dụng của doanh nghiệp hiện đại vẫn còn thấp. Cụ thể, trong số hơn 55.000 sinh viên công nghệ thông tin (CNTT) tốt nghiệp mỗi năm, chỉ có khoảng 16.500 sinh viên (30%) đáp ứng được những kỹ năng và chuyên môn mà doanh nghiệp cần. Sự chênh lệch này tiếp tục dẫn đến tình trạng thiếu nguồn nhân lực CNTT dù số lượng đào tạo hằng năm của Việt Nam khá dồi dào.

Mọi công việc đều thông qua 3 trụ cột là: kiến thức, kỹ năng và thái độ. Vậy em hãy đầu tư vào 3 cái này làm việc trong môi trường Cyber Security, trau dồi kiến thức để có chỗ đứng vững chắc để tự tin khi xin việc. Cyber Security liên quan đến nhiều lĩnh vực: sàn TMĐT, ngân hàng, giáo dục,... Bên lập trình phần mềm web chỉ là 1 phần trong "biển cả công nghệ thông tin". Em cứ chắc cốp nền tảng chuyên môn của mình khi không lo không có việc làm sau khi ra trường dù là ngành gì nhé!

1 Comment
T
dạ em cảm ơn ạ

Bên trên