[Hỏi] Cách tùy chỉnh dual boot giữa Windows 8.1 và Kali Linux

anthinhkool

W-------
28/07/2015
0
18 bài viết
[Hỏi] Cách tùy chỉnh dual boot giữa Windows 8.1 và Kali Linux
Xin chào tất cả mọi người, đây là lần đầu tiên mình post bài nên mình không biết có đúng quy định hay không, có gì các anh mod chuyển bài giúp em nhé :) Mong mọi người thông cảm!

Tình hình hiện tại của mình như thế này:
Trước kia máy mình chạy Windows 8.1, và mình cài đặt thêm Kali Linux (ver mới nhất - mình tải trên trang chủ).
Sau đó mình thấy xuất hiện 2 lần tùy chọn boot, đầu tiên khi mở máy, màn hình boot thứ nhất là của Kali Linux, bao gồm 3 tùy chọn: Kali Linux, Kali Linux(Recovered) và cuối cùng là Windows 8.1 :D mình diễn dãi vậy chắc mấy anh có kinh nghiệm sẽ hiểu :). Mặc định của là sẽ boot vào mục Kali Linux đầu tiên.

Và tiếp theo là màn hình boot của Windows 8.1 (Cái này nếu chọn dòng Windows 8.1 và có dual boot thì mới có màn hình boot này, ví dụ như tích hợp cứu hộ trên HDD).

Và hiện tại, máy em vừa cài lại Windows, và khi khởi động lại thì không còn màn hình boot của Kali Linux nữa :3 , mặc dù là mình chẳng đụng đậy gì đến 2 phân vùng của Kali Linux cả :)

Bây giờ mình muốn hỏi có cách nào để boot vào Kali Linux nữa không hay nó tạch luôn rồi :D
Và có cách nào tùy chỉnh lại chế độ boot của Kali Linux không :D ,ví dụ như chỉnh mặc định boot vào Windows 8.1 trong màn hình boot của Kali Linux luôn ấy. :D
Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người và nhân tiện em gửi lời cảm ơn đến anh sunny vì đã active acc giúp em :D

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Re: [Hỏi] Cách tùy chỉnh dual boot giữa Windows 8.1 và Kali Linux

Bạn làm theo các bước sau:
1. Tạo USB boot Kali theo hướng dẫn tại đây.
2. Boot máy bằng USB vừa tạo, sau đó tại menu boot chọn "Live"
3. Sau khi boot vào Live Kali Linux mở Terminal lên rồi gõ các lệnh sau:

Mã:
[COLOR=#000000][FONT=verdana]mount /dev/sda3 /mnt
mount –bind /dev /mnt/dev
mount –bind /dev/pts /mnt/dev/pts
mount –bind /proc /mnt/proc
mount –bind /sys /mnt/sys
chroot /mnt
grub-install /dev/sda
update-grub
exit
umount /mnt/dev/pts
umount /mnt/dev
umount /mnt/proc
umount /mnt/sys
umount /mnt[/FONT][/COLOR]

4. Reboot máy
5. Hết

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment

whf;27130 đã viết:
Bạn làm theo các bước sau:
1. Tạo USB boot Kali theo hướng dẫn tại đây.
2. Boot máy bằng USB vừa tạo, sau đó tại menu boot chọn "Live"
3. Sau khi boot vào Live Kali Linux mở Terminal lên rồi gõ các lệnh sau:

Mã:
[COLOR=#000000][FONT=verdana]mount /dev/sda3 /mnt
mount –bind /dev /mnt/dev
mount –bind /dev/pts /mnt/dev/pts
mount –bind /proc /mnt/proc
mount –bind /sys /mnt/sys
chroot /mnt
grub-install /dev/sda
update-grub
exit
umount /mnt/dev/pts
umount /mnt/dev
umount /mnt/proc
umount /mnt/sys
umount /mnt[/FONT][/COLOR]

4. Reboot máy
5. Hết

Thanks bác, để em test xem sao.

Comment

Trên windows, bạn cài phần mềm EasyBCD nhé, rất dễ dùng ;)
http://neosmart.net/EasyBCD/

Comment
Bên trên