Đuôi file lạ nghi dính virus

Nguyen trung thang

13/11/2020
1
2 bài viết
Đuôi file lạ nghi dính virus
Em có nhận được 1 file office nhưng kèm sau đó là 1 chuỗi đuôi lạ em nghi là dính virut nên mọi người cho e hỏi có phải file bị dính virus không ạ?

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
  • Thích
Reactions: HustReMw
Các file này bị virus mã hóa dữ liệu rồi nhé bạn.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
vậy anh có biết cách diệt không ạ vì đây là file văn bản quan trọng
Chào bạn. Mình check hiện tại mẫu virus này không có cách giải mã nhé bạn. Mình có một số phương án sau
1. Bạn back lại dữ liệu ra ổ cứng khác, chờ công cụ giải mã trên mạng và cài lại win
2. Bạn sử dụng một số công cụ recover (Recuva, Data Recovery Pro) để khôi phục lại dữ liệu (công cụ này sẽ khôi phục được một số file bạn đã xóa trước đó)

Comment
Bên trên