Theo đuổi ngành hay theo đuổi đam mê?

cuong1303

18/06/2019
0
2 bài viết
Theo đuổi ngành hay theo đuổi đam mê?
Chào các anh(chị) và các bạn. Hiện tại em là sinh viên năm 4 ngành an toàn thông tin. Sau suốt 3 năm theo đuổi an toàn thông tin thì em thấy rất mong lung với kiến thức mà mình đang có. Không phải bỏ bê gì, em vẫn cày cuốc và điểm cũng khá ổn. Cho đến khi em đi phỏng vấn về pentest thì... :( e khá thất vọng về bản thân. Vì để theo hướng bảo mật đòi hỏi khả năng tự học rất cao, nào là chơi CTF, hack the box...bla..bla ....em đã cố gắng cày cuốc, thử tìm hiểu nhưng thật sự gặp rất nhiều khó khăn. Vì những kiến thức để chơi CTF rất rộng. Em thử chuyển sang lập trình web, thì thấy khá hay được tận mắt thấy giao diện do mình code ra. Em có nghe một giảng viên từng nói theo an toàn thông tin mà đi code website bán hàng thì cũng kì nên e rất bâng khuâng. E xin mấy anh(chị) cho e một vài lời khuyên về 2 ngành này. Thực ra thì e cũng thích tìm tòi hacking nhưng chỉ ở mức medium thôi(sử dụng các tool scan,exploit này nọ) vì e sợ nếu theo ngành này mà không giỏi thì ra trường sẽ lạc lõng giữa dòng đời :((

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Thường thì năm 2 các bạn sinh viên ATTT sẽ tìm kiếm công việc thực tập tại các cty có liên quan đến ATTT để cọ sát thực tế và khi ra trường chắc chắn sẽ có công việc dành cho các bạn đó. Muốn theo ngành ATTT thì phải là một DEV (lập trình viên) giỏi nên việc em code web hay làm gì cũng sẽ là nền tảng sau này nếu em muốn nghiên cứu sâu hơn để theo ngành ATTT.
Mấy trò scan tool chỉ là phụ đạo còn DEV mới mang lại nền tảng tốt để làm việc trong ngành ATTT.
Hiện có nhiều cty tuyển sinh viên thực tập đây là cơ hội tốt em nên tìm hiểu và tham gia nhưng việc học ở trường cũng quan trọng nên em cân đối 2 việc này cho tốt, còn quan điểm sinh viên ATTT làm web bán hàng hay gì đó không quan trọng nếu cứ giữ quan điểm vậy có khi sau này em chạy grab luôn ấy.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
  • Thích
Reactions: cuong1303 and whf
Comment
Thường thì năm 2 các bạn sinh viên ATTT sẽ tìm kiếm công việc thực tập tại các cty có liên quan đến ATTT để cọ sát thực tế và khi ra trường chắc chắn sẽ có công việc dành cho các bạn đó. Muốn theo ngành ATTT thì phải là một DEV (lập trình viên) giỏi nên việc em code web hay làm gì cũng sẽ là nền tảng sau này nếu em muốn nghiên cứu sâu hơn để theo ngành ATTT.
Mấy trò scan tool chỉ là phụ đạo còn DEV mới mang lại nền tảng tốt để làm việc trong ngành ATTT.
Hiện có nhiều cty tuyển sinh viên thực tập đây là cơ hội tốt em nên tìm hiểu và tham gia nhưng việc học ở trường cũng quan trọng nên em cân đối 2 việc này cho tốt, còn quan điểm sinh viên ATTT làm web bán hàng hay gì đó không quan trọng nếu cứ giữ quan điểm vậy có khi sau này em chạy grab luôn ấy.
dạ, em cảm ơn a nhiều :))

Comment
Bên trên