Vấn đề về DNS Cache

nsc500

W-------
15/03/2014
21
22 bài viết
Vấn đề về DNS Cache
e thấy khi vào cmd chạy lệnh ipconfig /displaydns thì có thể thấy được một số trang web mình đã duyệt nhưng lại không thấy được một số trang web mình đang, vừa duyệt
theo e biết thì khi duyệt web máy có lưu tại bộ nhớ một số trang web dựa trên cơ chế phân giải tên miền để lần sau duyệt sẽ nhanh hơn.
mọi người có thể cho e biết tại sao với ạ ? và nó lưu tại vị trí nào trên máy ạ ?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
xin chào, mình cũng là viên đầu tiên của nsc500!
Cái tiêu đề và nội dung câu hỏi không khớp nhau. :). Mình tách hai vấn đề như này:
- Browser's DNS cache được các browser sử dụng để không phải phân giair nhiều lần DNS - IP. Mỗi trình duyệt đều tự lưu bảng DNS cache của riêng mình. Vì dụ Chrome, có thể view dns cache băng cách: gõ vào trình duyệt chrome://net-internals/#dns.

- Browser's cached webpage: như bạn nói là để tăng tốc độ load website. Về cơ chế cache, thì không chỉ cache ở trình duyệt mà còn nhiều cơ chế khác.
Bạn có thể google thêm phần mình đậm nhé!

Thân ái!

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
nsc500;n57445 đã viết:
e thấy khi vào cmd chạy lệnh ipconfig /displaydns thì có thể thấy được một số trang web mình đã duyệt nhưng lại không thấy được một số trang web mình đang, vừa duyệt
theo e biết thì khi duyệt web máy có lưu tại bộ nhớ một số trang web dựa trên cơ chế phân giải tên miền để lần sau duyệt sẽ nhanh hơn.
mọi người có thể cho e biết tại sao với ạ ? và nó lưu tại vị trí nào trên máy ạ ?[/Hide]

Bạn hiểu đơn giản cơ chế làm việc của DNS: Khi người dùng truy [Hide] cập 1 domain thì request đó sẽ đưa tới máy chủ phân giải DNS để xác định được ip truy cập tài nguyên người dùng mong muốn. Thời gian để xử lý request như vậy thường rất nhỏ nhưng vẫn có độ trễ và kéo dài thời gian người dùng phải chờ đợi để truy cập được vào tài nguyên họ mong muốn.
Chính vì vậy Cache DNS ra đời để khắc phục nhược điểm trên, mỗi lần người dùng truy cập vào tài nguyên nào đó trên mạng DNS sẽ được lưu vào cache để phục vụ cho lần truy cập sau. Như vậy lần sau thì request của người dùng sẽ được xử lý luôn trên máy của họ chứ không cần gửi tới máy chủ DNS để phân tích nữa.
Cache được lưu trữ trên cpu hoặc Ram. Khi bạn xem thông số CPU thường có giá trị cache đi kèm.
Còn vì sao các trang web đang, vừa duyệt chưa thấy trong bộ nhớ cache là do chúng chưa dc lưu lại vào bộ nhớ cache của hệ thống.

Comment
Bên trên