Tư vấn chứng chỉ an toàn thông tin

08/01/2020
2
22 bài viết
Tư vấn chứng chỉ an toàn thông tin
Chào mọi người,

Hiện tại em đang là sinh viên năm 2 ngành Computer Science định hướng theo An toàn Thông tin, em biết cơ bản về các subject như Computer Network, Operating System, Software Engineering, Basic Pentesting thông qua việc tự học và học ở trường ạ.
Em hiện tại đang muốn luyện 1 chứng chỉ để vừa có thêm kiến thức lẫn có cơ hội để xin intern (trong và ngoài nước ạ), em hiện tại đang phân vân:
1. Các chứng chỉ của Cisco loại Associate (như CCNA)? Theo em tìm hiểu thì cái này rất phổ biến nhưng em thấy nó có rất nhiều loại chứng chỉ. Mong mọi người có thể tư vấn cho em là chọn loại nào phù hợp ạ.
2. Các chứng chỉ Comptia Network+ và Comptia Security+?
3. CEH thì theo em thấy hiện tại chưa đủ trình độ nên em chưa tính tới ạ.

Mong mọi người có kinh nghiệm có thể tư vấn cho em những lợi ích của các tín chỉ ạ.
Em cũng mong ai có tài liệu để ôn luyện cái tín chỉ thì cho em xin luôn ạ. Em cũng có kha khá góp nhặt từ google nhưng nó hơi cũ ạ.

Cảm ơn thời gian của mọi người.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
1. Cisco cũng có các loại chứng chỉ về bảo mật bạn nhé. Cái chính là bạn muốn học chứng chỉ của Cisco để làm gì.
2. Cá nhân mình đã học qua Comptia Secuirty+, nên mình biết khóa học này chủ yếu đề cập đến khái niệm trong lĩnh vực an toàn thông tin là chính.
3. Hiện nay, mình thấy CEH xét về mức độ nhà tuyển dụng thì họ thích các chứng chỉ của Offensive Security hơn vì tính thực tế và kỹ năng của người học.
Có các chứng chỉ là một bước để khẳng định bản thân với nhà tuyển dụng, tuy nhiên trong lĩnh vực an ninh mạng chứng chỉ là một yếu tố thôi bạn nhé. Nhà tuyển dụng sẽ thích thành tích bạn đã làm được trong ngành bảo mật hơn, ví dụ như có thành thích trong các cuộc thi CTF, có tên trong các nền tảng tìm kiếm lỗi như Bugcrowd, hackerone...

Comment
1. Cisco cũng có các loại chứng chỉ về bảo mật bạn nhé. Cái chính là bạn muốn học chứng chỉ của Cisco để làm gì.
2. Cá nhân mình đã học qua Comptia Secuirty+, nên mình biết khóa học này chủ yếu đề cập đến khái niệm trong lĩnh vực an toàn thông tin là chính.
3. Hiện nay, mình thấy CEH xét về mức độ nhà tuyển dụng thì họ thích các chứng chỉ của Offensive Security hơn vì tính thực tế và kỹ năng của người học.
Có các chứng chỉ là một bước để khẳng định bản thân với nhà tuyển dụng, tuy nhiên trong lĩnh vực an ninh mạng chứng chỉ là một yếu tố thôi bạn nhé. Nhà tuyển dụng sẽ thích thành tích bạn đã làm được trong ngành bảo mật hơn, ví dụ như có thành thích trong các cuộc thi CTF, có tên trong các nền tảng tìm kiếm lỗi như Bugcrowd, hackerone...
Em cảm ơn câu trả lời ạ.
Anh có thể cho em hỏi thêm là để bắt đầu làm quen với lĩnh vực an toàn thông tin cũng như để để trau dồi thêm kiến thức và xin các intern dành cho sinh viên thì mình nên bắt đầu với loại chứng chỉ nào ạ?

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
Em cảm ơn câu trả lời ạ.
Anh có thể cho em hỏi thêm là để bắt đầu làm quen với lĩnh vực an toàn thông tin cũng như để để trau dồi thêm kiến thức và xin các intern dành cho sinh viên thì mình nên bắt đầu với loại chứng chỉ nào ạ?
Dễ nhất và để hiểu các khái niệm trong lĩnh vực an toàn thông tin thì Comptia Secuirty+ là phù hợp bạn nhé.

• Thích
Reactions: Phan Nguyen Long
Comment
MÌnh thấy các bạn phía trên đã tư vấn khá đầy đủ, mình chỉ thêm 1 ý là bạn nên chọn 1 mảng trong lĩnh vực security để theo ví dụ như: Incident response (phản ứng khẩn cấp sự cố), Malware analysic (phân tích mã độc), Cryto (mật mã, thuật toán ứng dụng trong ANTT), Web Application pentest,.....

• Thích
Reactions: Jackie_Ng
Comment
Bên trên