Những suy nghĩ sai lầm về phần mềm diệt virus

DDos

VIP Members
22/10/2013
524
2.191 bài viết
Những suy nghĩ sai lầm về phần mềm diệt virus
Ngày nay, trước nguy cơ rò rỉ thông tin cá nhân rất cao, cũng như việc đảm bảo an toàn thông tin là một việc làm rất quan trọng, nhiều người đã nhận ra tầm quan trọng của việc sử dụng các phần mềm diệt virus. Nhưng vẫn có rất nhiều người có những suy nghĩ sai lệch về phàn mềm diệt virus. Dưới đây là các sai lầm thường gặp:

Suy nghĩThực tế
Tôi có một tường lửa, do đó tôi không cần phần mềm diệt virusTường lửa không thể bảo vệ để chống lại virus. Bạn vẫn có thể bị nhiễm virus, malware hoặc spyware khi bạn dùng tường lửa. Bởi vì tường lửa chỉ có thể bảo vệ chống lại hacker hoặc
những điều không mong muốn đến máy tính của bạn. Nếu bạn cho phép một số thứ như một chương trình bạn chọn để
download và chương trình này có chưa virus hoặc malware,
tường lửa sẽ bỏ qua nó bởi vì bạn đã cho phép chương trình này chạy. Bạn nên có một tường lửa và giữ nó hoạt động trong mọi thời gian, nhưng tường lửa không được thiết kế để
nhận diện virus hoặc malware
Một số phần mềm diệt virus thực tế là một sự cải trang của virus. Do đó, tốt hơn hết là không dùngBạn không bao giờ download một phần mềm diệt virus mà nó xuất hiện trong một pop-ụp quảng cáo. Nếu bạn chọn mọt phần mềm diệt virus có tiếng và tải nó từ nguồn tin cậy, nó sẽ bảo vệ hệ thống của bạn. Bạn nên xem xét bảng xếp hạng các phần mềm diệt virus để lựa chọn phần mềm phù hợp
Tôi đã cài phần mềm diệt virus một năm trước đây. Do đó tôi có thể an tâmCác chuẩn virus mới được tạo ra hàng giờ, và phần mềm diệt virus cần phải được cập nhật để xử lý các mẫu virus mới. Nếu bạn không cập nhật phần mềm diệt virus, thì nó sẽ không hoạt động tốt cho bạn. Nếu phần mềm diệt virus có chế độ cập nhật tự động, bạn nên bật tính năng này. Nếu không bạn nên kiểm tra cập nhật thường xuyên.
Máy tính của tôi không kết nối tới Internet, do vậy tôi không bị nhiễm virusVirus có thể lây bạn qua CDs, flash drives, SD card...Do đó, một máy tính chỉ an toàn từ virus khi máy tính đó không bao giờ được sử dụng
Tôi đã mua một phần mềm diệt virus, vì vậy nó phải hoạt động tốtBất kể miễn phí hay trả phí, tất cả các phần mềm diệt virus đều cần để được cập nhật thường xuyên để hoạt động hiệu quả. Đừng cho rằng bởi vì bạn mua phần mềm trả phí cho nên nó hoạt động tốt không cần bạn làm bất kỳ một điều gì.
Tôi có một chiếc máy tính chạy hệ MAC, do đó tôi không bị nhiễm virus.Có một thực tế rằng, các malware hầu hết xuất hiện trên Windows nhưng điều đó không có nghĩa các malware không xuất hiện trên MAC. Hiện nay, với sự gia tăng của các thiệt bị chạy MAC, thì số lượng malware cũng tăng theo.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Bên trên