Người muốn theo con nghành về an ninh mạng

nghnam307

W-------
24/11/2013
0
2 bài viết
Người muốn theo con nghành về an ninh mạng
các anh(chị) trong diễn đàn cho em hỏi, em là sinh viên điện tử viễn thông của học viện bưu chính. tuy vậy nhưng em luôn xác định sau này ra trường sẽ là trái ngành vì ngành của bọn có quá ít cơ hội và nó cũng bão hòa rồi. em muốn tìm 1 ngành nghề mà mình thực sự đam mê. và nghề em chọn, và cũng rất đam mê là nghê an ninh mạng. và cãi viễn tưởng của em là sau này được làm chuyên viên an ninh cho các công ty hay ngân hàng để bảo vệ dữ liệu, chống lại việc bị ăn cắp dữ liệu:). nhưng bây giờ em không có ít kiến thức nào về an ninh mạng hay những con đường của ngành an ninh mạng này. em có thể hỏi các anh chị đi trước là mình nên bắt đầu từ đâu, có những con đường nào cho nghề an ninh mạng không ạ... em xin cảm ơn!!!:)

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Re: Người muốn theo con nghành về an ninh mạng

nghnam307;9246 đã viết:
các anh(chị) trong diễn đàn cho em hỏi, em là sinh viên điện tử viễn thông của học viện bưu chính. tuy vậy nhưng em luôn xác định sau này ra trường sẽ là trái ngành vì ngành của bọn có quá ít cơ hội và nó cũng bão hòa rồi. em muốn tìm 1 ngành nghề mà mình thực sự đam mê. và nghề em chọn, và cũng rất đam mê là nghê an ninh mạng. và cãi viễn tưởng của em là sau này được làm chuyên viên an ninh cho các công ty hay ngân hàng để bảo vệ dữ liệu, chống lại việc bị ăn cắp dữ liệu:). nhưng bây giờ em không có ít kiến thức nào về an ninh mạng hay những con đường của ngành an ninh mạng này. em có thể hỏi các anh chị đi trước là mình nên bắt đầu từ đâu, có những con đường nào cho nghề an ninh mạng không ạ... em xin cảm ơn!!!:)

Mình thấy rất nhiều người học điện tử viễn thông ra làm quản trị mạng(QTM) còn an ninh mạng là tầm cao hơn của QTM vì vậy ngay lúc này bạn nên bổ sung cho mình các kiến thức cơ bản nhất về mạng.
Nếu có điều kiện bạn nên phổ cập 2 chứng chỉ cơ bản là CCNA và MCSA, trung tâm thì có rất nhiều tùy bạn lựa chọn theo kinh nghiệm cũng như giá cả.
Ngoài ra bạn cũng nên học một ngôn ngữ lập trình cơ bản vì trong quản trị linux rất cần viết shell cript.
Quan trọng hơn bạn nên hoàn thành tốt khóa học ở trường để có nền tảng vững chắc.
=> Hoàn thành được các vấn đề trên là bạn có thể tự biết sau đó phải học những cái gì để đi sâu vào lĩnh vực an ninh mạng.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment

Suy nghĩ của mình thì nếu bạn muốn theo ngành an ninh mạng ở Việt Nam mình, thì điều đầu tiên là bạn có bằng đại học và có một chứng chỉ liên quan tới bảo mật. Theo mình nghĩ, tốt và dễ dàng nhất bạn nên học CompeTIA Security+. Còn nếu đam mê và muốn thành chuyên viên nghiên cứu bảo mật thì bạn nên học từ đầu, tự những ngôn ngữ lập trình sau đó học tới các kỹ thuật hacking liên quan, khi tốt rồi thì bạn có thể nghĩ tới chứng chỉ bảo mật ở mức độ cao hơn như CEH, Penetration Testing with BackTrack...
Chúc bạn thành công!

Comment

Chào bạn, mình cũng là dân Điện Tử Viễn Thông như bạn đây@@, cũng có một niềm đam mê như bạn, hiện tại thì mình đã tự học và nghiên cứu tìm tòi được gần 2 năm, hì hì ;)), không biết bạn ở Hà Nội hay TPHCM , mình thì đang ở TPHCM, nếu bạn đã xác định là sau này ra làm trái nghề, thì mình khuyên bạn hãy học một ngôn ngữ lập trình thật giỏi như C, C++, tiếp theo học MCSA, LINUX, CCNA có nhũng thứ đó rồi bạn có thể tự tìm tỏi học hỏi để nâng cao trình độ, khuyên bạn nên đọc nhũng cuốn sách tiếng anh về bảo mật, cũng cần trau dồi thêm tiếng anh nữa, vì nếu bạn kém tiếng anh thì khó có thể giỏi được, nêu sau này bạn không làm về an ninh mạng chuyên sâu vẫn có rất nhiều cơ hội cho bạn rẽ sang nhánh khác.

Comment

mình đang ở hà nội bạn à :(. nếu mình ở TP.HCM thì mình đã có người bạn cũng đam mê rồi, mình cũng đã có tinh thần tự học chứ không phải là cứ tư tưởng đi học trung tâm. tất nhiên cũng sẽ học trung tâm nhưng mình sẽ cố luôn phát huy tinh thần tự học. thế bạn tự tìm hiểu 2 năm được những kiến thức gi rồi hả bạn..mình bây giờ mới tìm hiểu. chậm chân hơn bạn 2 năm rồi. hì

Comment

an ninh mạng nghe thì hay thì sướng thật , nhưng nó xác định thật giỏi thì công việc bảo đảm ngon lành , học lèm nhàm thì xác định bấm cáp mà thôi :cool:

Comment
Bên trên