Nên chọn Linux hay Windows để học hacking?

DDos

VIP Members
22/10/2013
524
2.191 bài viết
Nên chọn Linux hay Windows để học hacking?
Trong bài viết này mình sẽ giải đáp một số thắc mắc của các bạn về việc nên chọn Windows hay Linux.

Thứ nhất về mặt số lượng các tools, một số bạn nói rằng trên Windows ít công cụ để thực hiện hacking hơn so với Linux, điều này là hoàn toàn sai lầm. Các bạn có thể để ý trong toàn bộ giáo trình của chương trình đào tạo CEH, hầu hết các công cụ sử dụng để học là chạy trên Windows. Về mặt số lượng công cụ mình thấy rằng hai nền tảng này khá tương đương nhau, hầu hết các công cụ có trên nền tảng Windows sẽ có công cụ tương tự trên Linux và người lại. Chỉ một số ít các công cụ chỉ chạy trên một nền tảng, ví dụ như Xenotix XSS (công cụ khai thác lỗi XSS khá nổi tiếng) chỉ có thể chạy trên Windows... Về mặt số lượng công cụ, hai nền tảng này là cân bằng.

Thứ hai là liên quan tới vấn đề bản quyền hệ điều hành, thì Linux thắng hoàn toàn. Với Windows bạn phải mua key để sử dụng, còn Linux là tài nguyên mở và miễn phí cho tất cả mọi người.

Thứ ba là vấn đề bản quyền của các công cụ, mình thấy đa phần các công cụ được cung cấp trong giáo trình CEH đề là phần mềm yêu cầu giấy phép bản quyền để sử dụng, còn trên Linux các công cụ này phần lớn là miễn phí. Một lần nữa Linux lại nhỉnh hơn Windows.

Thứ 4 là về mật sử dụng công cụ, trên Windows chủ yếu là giao diện đồ họa nên rất dễ sử dụng, còn trên Linux chủ yếu là thao tác dòng lệnh nên sẽ gặp một chút khó khăn cho các bạn mới sử dụng Linux. Về ý kiến cá nhân mình, mình thích giao diện dòng lệnh hơn. Một số công cụ mặc dù xuất hiện trên hai nền tảng nhưng với giao diện dòng lệnh bạn có nhiều tùy chọn hơn so với giao diện đồ họa. Ví dụ như W3af (công cụ tìm kiếm lỗ hổng web), với giao diện dòng lệnh bạn có thể chạy thêm các script, còn với giao diện đồ họa thì bạn không thể thực hiện được. Về mặt này, hai nền tảng là khá cân bằng.

Thứ 5 là về mặt cá nhân hóa và mục đích của hai nền tảng, bản thân Windows là sự kết hợp của các gói ứng dụng đã được đóng gói và không thể tùy chỉnh. Còn với Linux, bạn có thể cá nhân hóa để tạo thành các bản phân phối khác nhau. Đơn cử như Ubuntu dành cho người sử dụng đơn thuần, Kali Linux/BlackArchLinux... được thiết kế riêng dành cho mục đích thử nghiệm thâm nhập. Cũng chính bởi có những bản phân phối chuyên biệt này, mà các công cụ được sắp xếp một các rất logic theo đúng trình tự của quá trình thự nghiệm thâm nhập. Điều này, bạn không thể thấy được trên Windows.

Qua những mặt trên, bạn có thể tự quyết đinh cho việc lựa chọn hệ điều hành nào cho phù hợp với bản thân để có thể học hacking.

Cảm ơn các bạn đã đọc bài.!

Nguồn: http://daylamhacker.blogspot.com/2014/08/nen-chon-linux-hay-windows-e-hoc-hacking.html

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Re: Nên chọn Linux hay Windows để học hacking?

Cho em hoi anh DDos hoc bao mat o truong nao vay a?

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment

Giữa Ubuntu và Kali Linux/BlackArchLinux, mình nên chọn cái nào để nghiên cứu về security and hacking?
THanks

Comment

zabuza;14748 đã viết:
Giữa Ubuntu và Kali Linux/BlackArchLinux, mình nên chọn cái nào để nghiên cứu về security and hacking?
THanks

Kali là lựa chọn tốt nhất.

Comment

Mặc dù Linux là mã nguồn mở, nhưng mấy ai chịu đọc code của nó để hiểu :3
Mấy ai đủ khả năng để cá nhân hóa nó :v

Comment

zabuza;14748 đã viết:
THanks
Kali là sự phổ biến từ Backtrack và nổi tiếng hơn cả. Còn riêng xét về mặt số lượng tools, blackArchLinux dẫn đầu và luôn được cập nhật rất thường xuyên.

Comment
Bên trên