Hỏi về cách tạo một con malware/virus cơ bản

huyhuy1134

11/10/2017
0
1 bài viết
Hỏi về cách tạo một con malware/virus cơ bản
Xin chào các anh, em đang có hứng thú với malware và virus. Em tìm tài liệu tham khảo thì chỉ thấy tài liệu về phân tích malware thôi.
Vậy cho e hỏi có cuốn nào nói sơ qua về cách tạo, viết 1 con malware/virus cơ bản không. Hay những cái đó không được public ạ
Em cám ơn

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Xin chào các anh, em đang có hứng thú với malware và virus. Em tìm tài liệu tham khảo thì chỉ thấy tài liệu về phân tích malware thôi.
Vậy cho e hỏi có cuốn nào nói sơ qua về cách tạo, viết 1 con malware/virus cơ bản không. Hay những cái đó không được public ạ
Em cám ơn
Tạo viết virus thì không quá phức tạp, vì bản chất nó cũng là một software. Bạn chỉ cần thêm kiến thức về cách file PE thực thi trên máy tính (chủ yếu là windows) là được. Sau đó để nâng cao thì bạn có thể tìm source code của virus - có vô số trên mạng để đọc thêm và tìm hiểu cánh ẩn mình, lây nhiễm,... của các chủng virus khác nhau.
Tìm hiểu cơ bản thì bạn có thể tham khảo: https://dzo.es/The_little_black_of_computer_virus.pdf

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
  • Thích
Reactions: huyhuy1134
Comment
Bạn có thể bắt đầu bằng loại mã độc keylogge có hành vi ăn cắp tất cả các nội dung được gõ trên bàn phím, chụp ảnh màn hình, nâng cao hơn là chụp ảnh webcam...
Code virus phổ biến nhất vẫn là C/C++ và WinAPI. Bạn có thể tham khảo keylooger ghi lại nội dung bàn phím ở link này: https://github.com/EgeBalci/Keylogger

Comment
anh hôm nào dạy làm con regin đi .

1 Comment
tgnd
tgnd
Mình nghĩ trước hết bạn nên nắm được các kỹ thuật cơ bản của malware rồi mới nghiên cứu cụ thể các mẫu sau.

Thẻ
malware virus
Bên trên