Hỏi về cách đặt Facebook Password

kira

Wh------
15/03/2017
0
4 bài viết
Hỏi về cách đặt Facebook Password
Mình không phải dân IT có một vấn đề muốn hỏi các bác như sau mong được giải đáp.
Mình có biết đối với 1 tài khoản FB có thể có nhiều mật khẩu khác nhau vi du mật khẩu là 123abc thì ta thay các chữ cái abc thường thành abc hoa là 123Abc, 123aBc, 123abC, 123ABC vẫn đăng nhập được vô tài khoản đó. Hoặc 1 ID là số điện thoại có thể dùng để đăng nhập cho 2-3 nick FB khác nhau với mật khẩu hoàn toàn khác.

Vấn đề mình muốn nói là 1 Nick FB lại có thể đăng nhập bằng rất nhiều mật khẩu khác nhau " khác ký tự lẫn số lượng ký tự" vẫn login đúng vào nick FB đó, đây có phải là lỗi không ạ.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Đây không phải lỗi, mà là do FB cố ý làm như vậy. Bởi vì người dùng nhiều lúc dùng máy tính bật Caps lock, nên FB làm như thế để tránh sự khó chịu khi không để ý Caps lock vẫn bật

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
Giả sử password là "abcdef" sẽ có thể đăng nhập bằng 3 dạng:

1. Password gốc: abcdef
2. Password gốc được in hoa ký tự tự đầu tiên: Abcdef
3. Password được đảo ngược thường < - > hoa: ABCDEF

Và đây là tính năng liên quan đến trải nghiệm người dùng, các trang web khác rất đáng học hỏi tính năng này, không phải lỗi của Facebook, điều này giúp cho người dùng khi sử dụng điện thoại nhập password tự động in hoa ký tự đầu, hay trường hợp Caps Lock được bật.

Comment
adamdj;n63713 đã viết:
Đây không phải lỗi, mà là do FB cố ý làm như vậy. Bởi vì người dùng nhiều lúc dùng máy tính bật Caps lock, nên FB làm như thế để tránh sự khó chịu khi không để ý Caps lock vẫn bật

Bác nhầm ý em hỏi rồi em có nói rõ vấn đề đó ở trên là không phải. VD pass 123abc có 6 ký tự và em có thể login đc với những pass khác 123abc và hơn 6 ký tự cơ, cái này là vô tình em phát hiện vì không theo IT nên ko muốn đi sâu

Comment
whf;n63717 đã viết:
Giả sử password là "abcdef" sẽ có thể đăng nhập bằng 3 dạng:

1. Password gốc: abcdef
2. Password gốc được in hoa ký tự tự đầu tiên: Abcdef
3. Password được đảo ngược thường < - > hoa: ABCDEF

Và đây là tính năng liên quan đến trải nghiệm người dùng, các trang web khác rất đáng học hỏi tính năng này, không phải lỗi của Facebook, điều này giúp cho người dùng khi sử dụng điện thoại nhập password tự động in hoa ký tự đầu, hay trường hợp Caps Lock được bật.

Bác nhầm ý em hỏi rồi em có nói rõ vấn đề đó ở trên là không phải. VD pass gốc 123abc có 6 ký tự và em có thể login đc với những pass khác 123abc và hơn 6 ký tự cơ, cái này là vô tình em phát hiện vì không theo IT nên ko muốn đi sâu mong các bác chỉ giáo

Comment
up

Comment
Bên trên