Cần tư vấn để học hacker mũ trắng

23/12/2014
0
3 bài viết
Cần tư vấn để học hacker mũ trắng
Xin chào mọi người, mình đang là sv ngành truyền thông và mạng máy tính.
Mình cần tư vấn học các chứng chỉ gì để trở thành hacker mũ trắng và cho em hỏi liệu học lập trình C++ giỏi mới có thể học đc hacker phải không, mình cũng ko giỏi lặp trình lắm.
Mong đc giải đáp!

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Re: Cần tư vấn để học hacker mũ trắng

huynhnguyenutrans;18162 đã viết:
Xin chào mọi người, mình đang là sv ngành truyền thông và mạng máy tính.
Mình cần tư vấn học các chứng chỉ gì để trở thành hacker mũ trắng và cho em hỏi liệu học lập trình C++ giỏi mới có thể học đc hacker phải không, mình cũng ko giỏi lặp trình lắm.
Mong đc giải đáp!
1. Về lập trình thì có nhiều ngôn ngữ: c, c++, python... Học đủ mình dùng là Ok, tùy nhu cầu.
2. "Mình cần tư vấn học các chứng chỉ gì để trở thành hacker mũ trắng": chứng chỉ hay khóa học cũng chỉ cung cấp kiến thức, bạn cần xác định mục tiêu là học để làm việc, chia sẻ và giúp đỡ người khác.
Ngoài ra mình thấy có khóa học cơ bản về an ninh mạng tại http://bcse.vn/, bạn có thể tham khảo.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment

nếu bạn học theo mạng máy tính và truyền thông thì mình nghĩ trước tiên bạn cứ theo học theo lộ trình để có kiến thức tương đương như người có chứng chỉ CCNA hoặc tham gia khóa học CCNA cũng được. sau đó bạn làm gì thì làm
còn về lập trình thì cứ basic mà theo C/C++ thôi rồi chuyển qua python hay perl hay j j cũng được
bạn sinh viên năm mấy nhỉ?

Comment

madawg;18172 đã viết:
nếu bạn học theo mạng máy tính và truyền thông thì mình nghĩ trước tiên bạn cứ theo học theo lộ trình để có kiến thức tương đương như người có chứng chỉ CCNA hoặc tham gia khóa học CCNA cũng được. sau đó bạn làm gì thì làm
còn về lập trình thì cứ basic mà theo C/C++ thôi rồi chuyển qua python hay perl hay j j cũng được
bạn sinh viên năm mấy nhỉ?
Nói ra thật là hổ thẹn! Mình là sv năm 3 ĐH GTVT TP HCM, một trường ko chuyên về lĩnh vực mạng cho lắm ;) :))
Thú thật, năm 3 rồi mà ngó như là năm nhất, kiến thức thấy chẳng đc bao nhiu, hjhj!
Mình cũng tính học CCNA, mà nghe đâu cô bảo, Hacker mũ trắng bao gồm nhìu kiến thức như là CCNA,CCNP, Linux, Microsoft,...
Học lập trình C,C++ có bao gồm thêm lập trình hướng đối tượng (OOP) ko bạn?
thấy học nhiều chứng chỉ đó quá mà hoang mang lun, ko biết bắt đầu từ đâu? Mong bạn tư vấn, hjhj.
Thanks bạn đã đọc tin!

Comment

sunny;18166 đã viết:
1. Về lập trình thì có nhiều ngôn ngữ: c, c++, python... Học đủ mình dùng là Ok, tùy nhu cầu.
2. "Mình cần tư vấn học các chứng chỉ gì để trở thành hacker mũ trắng": chứng chỉ hay khóa học cũng chỉ cung cấp kiến thức, bạn cần xác định mục tiêu là học để làm việc, chia sẻ và giúp đỡ người khác.
Ngoài ra mình thấy có khóa học cơ bản về an ninh mạng tại http://bcse.vn/, bạn có thể tham khảo.
Cái khóa học đó có học phí bao nhiêu hả bạn?
Học đủ dùng là đc? Như thế nào là đủ dùng hả bạn mình khá yếu mảng này, nhất là cái hướng đối tượng, chứ C hay C++ còn đỡ, hic:(
thanks bạn đã đọc tin!

Comment

Bạn có thể học theo nhu cầu của bạn để dùng thôi chứ còn học không bao giờ là đủ bạn ạ! Bạn cần xác định những cái bạn học để làm gì? Còn nếu không xác định được mà cứ học lan man thì cuối cùng bạn thấy chẳng đâu vào đâu cả :) mình cũng sv năm 3 đây :)

Comment

huynhnguyenutrans;18175 đã viết:
Cái khóa học đó có học phí bao nhiêu hả bạn?
Học đủ dùng là đc? Như thế nào là đủ dùng hả bạn mình khá yếu mảng này, nhất là cái hướng đối tượng, chứ C hay C++ còn đỡ, hic:(
thanks bạn đã đọc tin!
Mục đích học của bạn là gì, cần xác định rõ và đặt ra để hoàn thành. Đạt điểm A+ trong môn "Tin đại cương" ở trường chẳng hạn :))
Học phí thì bạn vào đọc đi, có thông tin trong đấy. Chủ động bạn ạ.

Comment

Đúng là kiếm nơi học để trở thành hacker mũ trắng ở thời điểm hiện tại khá là khó. Hầu hết các bạn đều phải tự học là chính.
Theo mình, bạn nên trang bị cho mình kiến thức về lập trình như các bạn ở trên đã tư vấn. Bên cạnh đó là bổ sung kiến thức nền về mạng bằng cách tham gia khóa học CCNA.
Khi bạn đã có kiến thức về lập trình và kiến thức cơ bản về mạng thì bạn có thể tham khảo bài viết Hướng dẫn cho người mới bắt đầu. Bạn có thể chọn 1 trong các lĩnh vực (Web Security, Exploit, Crypto...) để nghiên cứu sâu và trở thành chuyên gia về lĩnh vực đó. Nếu bạn pro được hết các lĩnh vực này thì quá giỏi rồi :)

Comment
Bên trên