API Security Platform - Metlo

Sugi_b3o

Moderator
Thành viên BQT
30/08/2016
317
446 bài viết
API Security Platform - Metlo
API đã trở thành một phần thiết yếu của hoạt động kinh doanh hiện đại, sử dụng để kết nối các hệ thống và dịch vụ khác nhau mang lại trải nghiệm tiện ích cho khách hàng. Tuy nhiên, với sự phụ thuộc ngày càng tăng vào các API, việc đảm bảo tính bảo mật và bảo vệ khỏi các mối đe dọa tiềm tàng càng trở nên quan trọng hơn bao giờ hết. Công cụ được giới thiệu ở bài chia sẻ của mình là nền tảng bảo mật API mã nguồn mở Metlo, giúp bạn quản lý và bảo vệ các endpoint kết nối API và dữ liệu nhạy cảm của bạn.

Bảo mật API là gì? Tại sao lại phải bảo vệ API?

Bảo mật API là một khía cạnh quan trọng trong việc bảo vệ dữ liệu và đảm bảo chỉ những người dùng được ủy quyền mới có thể truy cập thông tin nhạy cảm. Việc có các biện pháp bảo mật mạnh mẽ là điều cần thiết để ngăn chặn truy cập trái phép, xâm nhập dữ liệu và các mối đe dọa bảo mật khác. Một trong những yếu tố quan trọng nhất của bảo mật API là xác thực, đảm bảo chỉ những người dùng được ủy quyền mới có thể truy cập vào API. Điều này bắt buộc phải thực hiện các phương pháp khác nhau như xác thực dựa trên token, xác thực hai yếu tố và các hình thức xác minh danh tính khác. Ngoài ra, việc có kiểm soát truy cập đúng đắn là rất quan trọng, chẳng hạn như kiểm soát truy cập dựa trên vai trò (role), để đảm bảo rằng người dùng chỉ có thể truy cập vào dữ liệu mà họ được ủy quyền xem.

Metlo – API Security Platform​

Metlo sẽ là công cụ giúp bạn quản lý và bảo vệ các điểm endpoint kết nối API và dữ liệu nhạy cảm. Với Metlo, bạn có thể dễ dàng tạo danh sách tất cả các endpoint kết nối API và dữ liệu nhạy cảm của bạn, giúp bạn hiểu và quản lý hạ tầng API của mình tốt hơn. Điều này đặc biệt quan trọng đối với các tổ chức có nhiều endpoint kết nối API và cần theo dõi chúng kể cả trên các nền tảng cloud khác nhau như AWS, Azure, GCP,...

Một trong những tính năng chính của Metlo là khả năng phát hiện các lỗ hổng bảo mật API phổ biến. Điều này được thực hiện bằng cách quét lưu lượng API của bạn bằng một trong các kết nối và sau đó phân tích dữ liệu theo dõi. Điều này cho phép bạn kiểm tra các API của mình trước khi triển khai, đảm bảo chúng an toàn và không bị lỗ hổng. Ngoài việc phát hiện lỗ hổng, Metlo cũng giúp bạn phát hiện các cuộc tấn công vào API real-time. Điều này được thực hiện bằng cách giám sát lưu lượng API và phân tích nó để phát hiện bất kỳ dấu hiệu hoạt động đáng ngờ nào. Nếu phát hiện cuộc tấn công, Metlo sẽ cảnh báo bạn ngay lập tức để bạn có thể thực hiện các biện pháp bảo vệ hạ tầng API của mình.

Các tính năng của Metlo

Phát hiện các Endpoint mới: bằng cách giám sát lưu lượng qua API, Metlo sẽ tạo danh sách tất cả các endpoint kết nối trong API của bạn. Điều này cho phép bạn hiểu rõ về tất cả các endpoint kết nối khác nhau có trong API của bạn, giúp bạn có khả năng nhìn thấy và kiểm soát hạ tầng API của mình một cách toàn diện hơn.

Rà quét Dữ liệu Nhạy cảm: Metlo không chỉ xác định các endpoint kết nối mà còn quét từng endpoint để tìm kiếm dữ liệu PII (thông tin cá nhân được xác định) và gán điểm rủi ro cho mỗi điểm kết nối. Điều này giúp bạn xác định các endpoint kết nối có thể chứa dữ liệu nhạy cảm và ưu tiên xử lý bảo mật cho chúng.

Phát hiện Lỗ hổng: Metlo cảnh báo cho bạn về các vấn đề như các endpoint kết nối chưa được xác thực trả về dữ liệu nhạy cảm, tiêu đề HSTS bị thiếu, dữ liệu PII trong các tham số URL, sự khác biệt trong các thông số mô tả API mở và nhiều hơn nữa. Điều này giúp bạn nhanh chóng xác định và giải quyết các lỗ hổng trong hạ tầng API của mình.

Pentesting API: Metlo cho phép bạn xây dựng các bài kiểm tra bảo mật trực tiếp trong công cụ bằng cách sử dụng trình chỉnh sửa yêu cầu HTTP đơn giản với các đoạn mã javascript. Điều này cho phép bạn dễ dàng kiểm thử API của mình để phát hiện các lỗ hổng bảo mật và đảm bảo rằng nó được bảo vệ chống lại các cuộc tấn công tiềm ẩn.

Tích hợp CI/CD: Metlo tích hợp với quy trình CI/CD của bạn, cho phép bạn tìm kiếm các vấn đề trong môi trường phát triển và môi trường stagging / test. Điều này giúp bạn phát hiện lỗ hổng sớm trong quá trình phát triển và khắc phục chúng trước khi triển khai.

Phát hiện Tấn công: Metlo sử dụng thuật toán học máy để xây dựng một mô hình (data model) về hành vi cơ bản của API ( baseline). Bất kỳ hành vi bất thường khác với mô hình cơ bản này đều được đưa ra cho nhóm bảo mật của bạn ngay lập tức, giúp bạn nhanh chóng xác định và phản ứng lại các cuộc tấn công tiềm ẩn nguy cơ.

Kịch bản Tấn công: Giao diện người dùng của Metlo sẽ cung cấp đầy đủ thông tin xung quanh bất kỳ cuộc tấn công nào, giúp bạn nhanh chóng hiểu rõ bản chất của cuộc tấn công và thực hiện các biện pháp phù hợp để khắc phục lỗ hổng. Điều này cung cấp cho bạn thông tin cần thiết để nhanh chóng và hiệu quả giải quyết các vấn đề bảo mật trong hạ tầng API của bạn.
Các bạn có thể xem thêm hướng dẫn cài đặt tại link có thể cài trên nhiều nền tảng cloud khác nhau

Sugi_b3o
Tham khảo nguồn Metlo.com​

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Bạn thử cài cái này ở on-prem chưa, mình thử mà có vẻ nó không có hỗ trợ traffic mirroring ở on-prem

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
Thẻ
api api security application security metlo
Bên trên