Tống khứ virus

anhducz121

W-------
13/08/2014
0
1 bài viết
Tống khứ virus
Hiện tại rất đau đầu về vấn nạn virus tạo .exe và shortcut.
ACE xem có giải pháp nào giúp đỡ mình về vấn đề này ko ạ? nếu dùng phần mềm diệt virus thì pải dùng loại offline chứ ko được dùng hàng onl (lý do bảo mật).

Thanks and regards!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Re: Tống khứ virus

Theo kinh nghiệm của mình thì đây là dòng virut w32 gây nguy hiểm nhất với hệ điều hành WindowXP. Theo yêu cầu của bạn thì khó có thể diệt sạch loại virut này nếu không cho phần mềm diệt virut update.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment

Anh có thể dùng BKAV Home không cần update và hạn chế cắm usb ở quán photo. Loại malware này cũng thuộc loại cũ rồi, hầu hết các phần mềm diệt virus đều diệt được.

Comment

Bạn có thể dùng BKAV Home hoạc avast quét thử xem

Comment

Theo kinh nghiệm của mình con này diệt = tay là nhanh nhất.
1. Kill process và xóa key khởi động gốc của malware.
2. Dùng chức năng search và sắp xếp theo size và xóa các file cùng kích cỡ, để chắc chắc thì dùng 1 tool tính hash 1 file đã nhận diện rồi tìm các file có cùng hash rồi xóa là ok.

Tất nhiên 2 bước trên của mình sẽ nhanh hơn dùng antivirus nếu bạn hiểu rõ nguyên lí và cách thực hiện, nếu không rõ thì dùng antivirus sẽ nhanh hơn, tốt hơn và an toàn hơn. Những kiến thức trên hoàn toàn có thể học được với khóa học BCSE WhiteHat.

Comment

anhducz121;25296 đã viết:

Hiện tại rất đau đầu về vấn nạn virus tạo .exe và shortcut.
ACE xem có giải pháp nào giúp đỡ mình về vấn đề này ko ạ? nếu dùng phần mềm diệt virus thì pải dùng loại offline chứ ko được dùng hàng onl (lý do bảo mật).

Thanks and regards!

Thực ra việc này xử lý không có gì khó. Bạn có thể dùng file bat để kill tàn dư nếu có. Và kết hợp với Bkav Home là ổn ngay thôi.

Comment
Bên trên