Mọi người cho em hỏi về usb Boot với ạ

pikagoner

Wh------
20/01/2017
1
3 bài viết
Mọi người cho em hỏi về usb Boot với ạ
Em có đang làm 1 cái usb boot. mọi người cho em hỏi 1 tí. Em muốn tại usb boot với mặc định win mini là linux với win 10, bộ cài set up chỉ 2 loại win trên, còn các công cụ hỗ trợ vẫn đầy đủ như các Usb khác thì làm thế nào ạ? Em có tham khảo bài tạo usb bot của bác Linh Hồn Huynh Đệ bên 4rum Bkav nhưng khi tạo thành công usb boot, vào phần mini win thì tất cả gì liên qua tới linux đều trống không, muốn thêm file vào module trong phần Usb thì copy thẳng vào hay dùng phần mềm gì ạ. tệp tin đi kèm theo bài viết hướng dẫn của bác LHHD có kèm DLCD Burner nhưng em dùng cái đấy không đc. và 1 câi hỏi cuối cùng là ví dụ như em dùng win 10, em muốn boot vào mini win linux có đc không ạ? Thanks mọi người.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Win mini linux :))

Ý bạn là muốn tạo 1 usb boot mà có thể lựa chọn vào 1 trong 2 HĐH win/linux?

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
sunny;n62264 đã viết:
mini linux :))

Ý bạn là muốn tạo 1 usb boot mà có thể lựa chọn vào 1 trong 2 HĐH win/linux?[/Hide]
https://forum.bkav.com.vn/forum/bkav...ot-rescue-2015
Em làm theo bài hướng dẫn này. nhưng khi em vào 2 mục em khoanh đỏ ở trên báo lỗi. không tìm thấy file iso trong module. khi em copy file iso vào thẳng usb. thì chạy thử usb cũng báo không tìm thấy file iso và khi em dùng DLCD burner có đi kèm theo tập tải về nhưng bị báo lỗi. Mà câu hỏi thứ 2 là boot vào mini linux trong khi máy không cài hệ [Hide] điều hành đó có đc không ạ.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Comment
usb mà có khả năng boot song song win và ubuntu mình chưa làm thử bao giờ, nhưng boot vào ubuntu từ usb thì có thể được bạn nhé.
1489939953cai-dat-he-dieu-hanh-linux-len-usb-bang-universal-usb-installer-9.jpg

cai-dat-he-dieu-hanh-linux-len-usb-bang-universal-usb-installer-9.jpg

Comment
sunny;n62269 đã viết:
usb mà có khả năng boot song song win và ubuntu mình chưa làm thử bao giờ, nhưng boot vào ubuntu từ usb thì có thể được bạn nhé.
1489939953cai-dat-he-dieu-hanh-linux-len-usb-bang-universal-usb-installer-9.jpg

Thế này chắc em quay ra làm 2 cái usb nhỉ. Mà cho em hỏi. nếu boot ubuntu từ usb vào thì nó có đầy đủ driver của máy không. máy em không có jack LAN lên chỉ bắt đc wifi thôi. vậy khi boot thế có bắt đc wifi không.

Comment
Cài máy ảo thì có thể có hiện tượng không nhận wifi mặc định của máy mà phải mua 1 usb wifi # để sử dụng. Dùng trực tiếp từ usb mình nghĩ là không sao đâu.

Tốt nhất bạn nên thử để biết @};-

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Comment
pikagoner;n62266 đã viết:
Em làm theo bài hướng dẫn này. nhưng khi em vào 2 mục em khoanh đỏ ở trên báo lỗi. không tìm thấy file iso trong module. khi em copy file iso vào thẳng usb. thì chạy thử usb cũng báo không tìm thấy file iso và khi em dùng DLCD burner có đi kèm theo tập tải về nhưng bị báo lỗi. Mà câu hỏi thứ 2 là boot vào mini linux trong khi máy không cài hệ [Hide] điều hành đó có đc không ạ.

Bạn tìm file menu.lst (hoặc có thể tên khác nếu tác giả chỉnh lại) tìm đến mục 7, 8 và chỉnh lại cho phù hợp với file .iso mà bạn chép vào USB nhé.

Comment
Cách đơn giản nhất là bạn dùng YUMI Multiboot. Đơn giản hơn rất nhiều so với phần mềm bạn dùng ở trên.

Comment
Bên trên