Malware/Virus có thể phát tán thông qua FTP client không?

taskmasterfree

W-------
05/04/2016
2
6 bài viết
Malware/Virus có thể phát tán thông qua FTP client không?
Hiện giờ không biết có loại malware nào có thể dùng ftp client để phát tán không?

Giả sử mình có 1 máy bị infect không còn cách nào khác ngoài làm sạch toàn bộ. Vậy mình có thể dùng 1 FTP client như FileZilla để back up dữ liệu sạch lên server (tất nhiên bắt buộc nhập account) rồi format lại máy không? Mình chỉ sợ có loại malware có thể lấy dữ liệu đăng nhập từ filezilla để thâm nhập vì file đó lưu ở dạng plaintext.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Malware hoàn toàn có thể được dùng để tin tặc phát tán qua FTP bạn nhé.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
Malware là thuật ngữ dùng chung để chỉ các loại phần mềm độc hại. Malware có thể là virus, worm, trojan, keylogger...Nếu máy bạn nhiễm trojan thì các thông tin đăng nhập tài khoản FTP có thể bị đánh cắp và thông qua đó phát tán mã độc lên FTP Server của bạn bằng cách upload các file dính mã độc.
Để yên tâm bạn nên quét máy tính cẩn thận và sử dụng các công cụ lưu trữ trực tuyến như Google Drive (có tính năng quét mã độc) và xác minh tài khoản Drive 2 bước.

Comment
Bên trên