Mã hóa thường được viết bằng ngôn ngữ gì ạ

chauphuquanghuy

Wh------
16/11/2016
0
15 bài viết
Mã hóa thường được viết bằng ngôn ngữ gì ạ
cho em hỏi nếu học mã hóa thì nó được viết = ngôn ngữ lập trình gì ạ, nên chuyên thuật toán khi trong lập trình để mã hóa đúng k ạ

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Bạn nên học Python và học cách dùng thư viện để gọi những hàm có sẵn của Python rất tiện cho việc học mã hóa

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
chauphuquanghuy;n62170 đã viết:
cho em hỏi nếu học mã hóa thì nó được viết = ngôn ngữ lập trình gì ạ, nên chuyên thuật toán khi trong lập trình để mã hóa đúng k ạ

Mã hóa thực ra là một bài toán (hay thuận toán) logic mà khi đưa thông tin gốc vào sẽ có đáp án là một đoạn thông tin đã được mã hóa theo bài toán đó (thuận toán) đó.

Khi cần đảm bảo bí mật một loại thông tin nào đó ví dụ như mật khẩu ta có thể sử dụng mã hóa theo MD5 để lưu trữ mật khẩu cho an toàn.
=> mã hóa không phải được viết bằng ngôn ngữ lập trình nào cả mà khi chúng ta cần đảm bảo an ninh thông tin thì sẽ sử dụng một loại mã hóa nào đó như MD5, SHA1, SHA2.... để mã hóa đoạn thông tin đó. Ngôn ngữ lập trình ở đây giúp chúng ta mã hóa thông tin theo các loại mã hóa như trên.

Comment
Bạn lên google search cryptography + tên ngôn ngữ lập trình để tìm hiểu rõ hơn nhé.

Comment
chauphuquanghuy;n62170 đã viết:

Mã hóa có 2 dạng là mã hóa đối xứng (AES, 3DES...) và mã hóa bất đối xứng (RSA,..)
Các thuật toán mã hóa như ví dụ trên đều đã được support trong các thư viện lập trình, ví sụ C++, Java.
Em lưu ý là mã hóa bất đối xứng thường không được sử dụng để mã hóa những tệp tin có dung lượng lớn vì sẽ rất lâu.

Comment
Bên trên