Hỏi cách xóa windows sau khi cài Kali dual win

bbespecial

Whi-----
13/02/2017
0
6 bài viết
Hỏi cách xóa windows sau khi cài Kali dual win
Cho em hỏi là em cài kali linux song song với Windows. Bây giờ, em muốn gỡ Windows ra thì làm như thế nào và phân vùng còn lại của ổ cứng làm thế nào để sử dụng ạ?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Để xóa phân vùng windows bạn chỉ cần dùng lệnh rm -rf + phân vùng windows. Sau đó mở terminal dùng lệnh: update-grub. Sau đó bạn dùng các phân vùng bình thường.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
Cũng phải cẩn thận vì tùy vào lúc bạn cài đặt kali trước hay sau window. Grub-loader của kali có nằm đè lên của window hay ko hay là nằm riêng về phân vùng sda.
Nếu là phân vùng của sda thì chỉ cần vào BIOS của máy sửa lại boot option là được. Còn nếu là về phía window thì chịu khó update lại cái MBR file lúc xóa phân vùng.
2 nền tảng 2 định dạng phân vùng khác nhau nên MBR sẽ khác nhau.
Bữa trước em cũng làm như bác DDos một lần nhưng vẫn bị dính cái grubloader :-(

Comment
e cai` win vao` o C con` kali thi` lay 1 phan cua o D ra roi` cai` do/ a. Ro`i cung~ vo bios sua boot option a` a? Vs ca phan` con` lai cua o D va` o C sau khi xoa win xong vs o E nua thi` se lam ntn su dung a. e ko ro~ cai nay` lam/ @@

Comment
bbespecial;n62979 đã viết:
e cai` win vao` o C con` kali thi` lay 1 phan cua o D ra roi` cai` do/ a. Ro`i cung~ vo bios sua boot option a` a? Vs ca phan` con` lai cua o D va` o C sau khi xoa win xong vs o E nua thi` se lam ntn su dung a. e ko ro~ cai nay` lam/ @@

Như vậy là bạn cài windows trước rồi mới cài kali.

Bạn lưu ý viết tiếng Việt có dấu nhé, viết không dấu là vi phạm qui định diễn đàn đấy, sáng Mod DDos đã sửa cho bạn 1 lần rồi.

Comment
krone;n62975 đã viết:
Cũng phải cẩn thận vì tùy vào lúc bạn cài đặt kali trước hay sau window. Grub-loader của kali có nằm đè lên của window hay ko hay là nằm riêng về phân vùng sda.
Nếu là phân vùng của sda thì chỉ cần vào BIOS của máy sửa lại boot option là được. Còn nếu là về phía window thì chịu khó update lại cái MBR file lúc xóa phân vùng.
2 nền tảng 2 định dạng phân vùng khác nhau nên MBR sẽ khác nhau.
Bữa trước em cũng làm như bác DDos một lần nhưng vẫn bị dính cái grubloader :-(

Nếu bạn bị lỗi grub thì bạn cũng có thể cài lại grub mà:
Boot live kali rồi dùng lệnh dưới là ok
sudo -i
fdisk -l
mount /dev/sda5 /mnt //mountchính xác phân vùng ext4 cài kali,giả sử là sda5
grub-install --root-directory=/mnt /dev/sda //tiến hành cài grub
nếu ko trục trặc gì thì nó sẽ thông báo : finish installtion. No error reported !
đăng nhập vào kali

sudo update-grub
sunny Không nhất thiết phải làm như vậy.

Comment
DDos;n62981 đã viết:
Nếu bạn bị lỗi grub thì bạn cũng có thể cài lại grub mà:
Boot live kali rồi dùng lệnh dưới là ok
sudo -i
fdisk -l
mount /dev/sda5 /mnt //mountchính xác phân vùng ext4 cài kali,giả sử là sda5
grub-install --root-directory=/mnt /dev/sda //tiến hành cài grub
nếu ko trục trặc gì thì nó sẽ thông báo : finish installtion. No error reported !
đăng nhập vào kali

sudo update-grub
sunny Không nhất thiết phải làm như vậy.

ý là cũng có thể muốn xóa hoàn toàn :D. Nhưng nếu như bạn ở trên thì làm cách như bác DDos cũng được. Ngày đó em lại muốn xóa Linux lại khác :D. Boot option tùy từng máy nó ko cho pick :D.

Comment
sunny;n62980 đã viết:
Như vậy là bạn cài windows trước rồi mới cài kali.

Bạn lưu ý viết tiếng Việt có dấu nhé, viết không dấu là vi phạm qui định diễn đàn đấy, sáng Mod DDos đã sửa cho bạn 1 lần rồi.

Sao nua ha? ad oi. E moi cai kali chua biet bat go co dau/ @@

Comment
Comment
E lỡ xóa phân vùng win bằng gparted rồi bh sao gộp ổ c vào để dùng ạ, cả ổ e nữa @@. Vs cả cái terminal của e nó cứ bị nhảy dòng ấy ko biết tại sao

Comment
bbespecial;n63015 đã viết:
E lỡ xóa phân vùng win bằng gparted rồi bh sao gộp ổ c vào để dùng ạ, cả ổ e nữa @@. Vs cả cái terminal của e nó cứ bị nhảy dòng ấy ko biết tại sao

Bạn cho mình cái hình của gparted. Để gộp thì các phân vùng phải gần nhau và chưa được mount.

Comment
DDos;n63047 đã viết:
Bạn cho mình cái hình của gparted. Để gộp thì các phân vùng phải gần nhau và chưa được mount.

day a

Comment
Screenshot from 2017-02-17 11-42-25.jpg

Comment
Bên trên