[Help] Làm thế nào ẩn tên các PC trên phần Network ??

htmt24

W-------
28/08/2014
2
8 bài viết
[Help] Làm thế nào ẩn tên các PC trên phần Network ??
Dear các cả nhà.

Cho mình hỏi làm thế nào để ẩn hết các PC trên phần network để người dùng không thể thấy để truy cập vào shared folder hoặc tự ý kết nối máy in của người khác. Hiện tại bên mình đang sài switch Cisco.

Thanks cả nhà.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Re: [Help] Làm thế nào ẩn tên các PC trên phần Network ??

Cái này bạn không cấu hình trên switch mà đối với PC không muốn các PC khác cùng trong mạng LAN có thể nhìn thấy trên phần Network bạn làm như sau:
Vào thanh Start --> Control Pannel --> Network and Sharing center --> Change advanced sharing setting
Trong phần network discovery bạn tick vào ô turn off network discovery rồi save là Ok

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment

tudac;27568 đã viết:
Cái này bạn không cấu hình trên switch mà đối với PC không muốn các PC khác cùng trong mạng LAN có thể nhìn thấy trên phần Network bạn làm như sau:
Vào thanh Start --> Control Pannel --> Network and Sharing center --> Change advanced sharing setting
Trong phần network discovery bạn tick vào ô turn off network discovery rồi save là Ok

Hi bạn, thanks bạn đã hỗ trợ.
Vấn đề của mình là mô hình mạng công ty mình là hotel nên không thể làm thế được bạn. Chẳng hạn PC khách.

Comment

htmt24;27565 đã viết:
Dear các cả nhà.

Cho mình hỏi làm thế nào để ẩn hết các PC trên phần network để người dùng không thể thấy để truy cập vào shared folder hoặc tự ý kết nối máy in của người khác. Hiện tại bên mình đang sài switch Cisco.

Thanks cả nhà.
Để chia sẻ file cần sử dụng giao thức SMB và TCP port 445 và 139 vậy muốn không share nữa bạn có thể đóng port này để thử,

Comment

DiepNV88;27570 đã viết:
Để chia sẻ file cần sử dụng giao thức SMB và TCP port 445 và 139 vậy muốn không share nữa bạn có thể đóng port này để thử,
Thanks bạn đã hỗ trợ,
Mình chắc chắn 1 điều là không phải đóng port bạn vì công ty cũ của mình vẫn chia sẻ file và printer bình thường, tụi IT của tập đoàn về có cấu hình gì đó trên core switch, vì nếu k cấu hình thì user có thể nhìn thấy đc tên các PC khác và đặc biệt server.

Comment

Bạn muốn khách hàng không nhìn được thiết bị của mình trong phần network thì tắt tính năng discovery trên thiết bị của bạn thôi. Đâu có liên quan gì đến PC khách. Còn làm việc này có nhiều cách, bạn cứ tìm hiểu. Nếu switch là switch layer 3 cũng có thể chia VLAN riêng (VLAN thiết bị nội bộ và VLAN dành cho khách) sau đó gán access-list trên VLAN để chặn các cổng chạy dịch vụ cho phép discovery network

Comment
Bên trên