Đánh cắp dữ liệu trên đường truyền

Judah Hale

Member
29/06/2020
0
6 bài viết
Đánh cắp dữ liệu trên đường truyền
Chào các bác,

Em đọc được rất nhiều bài viết khuyến nghị phải mã hóa (sử dụng https, sftp,...) để tránh bị đánh cắp dữ liệu.
Tuy nhiên, em chưa hiểu hacker đánh cắp bằng cách nào trên môi trường Internet?
Haker phải truy cập được mạng nội bộ của client, mạng nội bộ của server hay mạng của ISP để có thể capture được những dữ liệu đang được truyền tải trên đường truyền ?
Mong các bác giải đáp giúp ạ.

Cảm ơn các bác.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Dễ hình dung nhất là tấn công người trung gian (MitM). Đương nhiên là muốn ăn cắp được thì tin tặc phải có quyền truy cập vào mạng nơi cần ăn cắp chứ bạn.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
  • Thích
Reactions: Judah Hale
Comment
Có thể bị phishing từ bên ngoài để lọt vào bên trong. Sau đó khi vào mạng nội bộ có khả năng leo thang lên các quyền sang các hệ thống khác nữa bạn.
Một ví dụ rao bán các thông tin từ diễn đàn UG
EkMTURmXsAAQDuU

• Thích
Reactions: Judah Hale
Comment
Có thể bị phishing từ bên ngoài để lọt vào bên trong. Sau đó khi vào mạng nội bộ có khả năng leo thang lên các quyền sang các hệ thống khác nữa bạn.
Một ví dụ rao bán các thông tin từ diễn đàn UG
EkMTURmXsAAQDuU
Cảm ơn bác, bác up lại image giúp em với.

Comment
Bên trên