Chống bruceforce server linux.

DiepNV88

VIP Members
24/09/2013
369
1.552 bài viết
Chống bruceforce server linux.
Hiện nay hầu hết các webserver chạy hệ điêu hành linux (centos, ubuntu...)
Hầu hết quản trị viên sử dụng giao thức ssh để thao tác quản trị trên server .
Ngoài việc khai thác các lỗ hổng trên server thì bruceforce mật khẩu cũng là phương pháp tấn công rất phổ biến và được hầu hết các hacker sử dụng.

Trong bài viết giới thiệu các tool hacking mình có giới thiệu công cụ bruce force hydra:

https://whitehat.vn/threads/8553-Bruce-force-voi-hydra.html

Để chống lại phương pháp tấn công trên có rất nhiều phương pháp.
Mình xin giới thiệu chương trình deny host có khả năng block các ip ssh trái phép tới server.

Hệ điều hành cài đặt: centos.

yum install denyhosts

cấu hình whitelist chấp nhận truy cập không hạn chế từ các IP.

vi /etc/hosts.allow

add các ip vào file với cú pháp:

sshd: 172.16.0.125
sshd: 172.16.0.126
sshd: 172.16.0.127

Cấu hình email cảnh báo truy cập trái phép:

vi /etc/denyhosts.conf

ADMIN_EMAIL = name@domain

Start denyhost và cho phép khởi động cùng hệ thống:

chkconfig denyhosts on
service denyhosts start

tail -f /var/log/secure

Kiểm tra log truy cập xem các truy cập hợp lệ và trái phép.

Để bỏ block các ip bị chặn cần stop service sau đó bỏ ip đó ra khỏi các file cấu hình.

/etc/init.d/denyhosts stop

# vi /etc/hosts.deny
# vi /var/lib/denyhosts/hosts
# vi /var/lib/denyhosts/hosts-restricted
# vi /var/lib/denyhosts/hosts-root
# vi /var/lib/denyhosts/hosts-valid
# vi /var/lib/denyhosts/users-hosts

Sau đó start service lại:

/etc/init.d/denyhosts start

Nguồn tham khảo:
tecmint.com

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Re: Chống bruceforce server linux.

Cảm ơn anh DiepVN, vấn đề này em khá đau đầu vì sử dụng CSF không tự động block các IP brucefore, em toàn phải add thủ công. Có cái này chắc đỡ mệt rồi :D

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment

tuandungtb89;22245 đã viết:
Cảm ơn anh DiepVN, vấn đề này em khá đau đầu vì sử dụng CSF không tự động block các IP brucefore, em toàn phải add thủ công. Có cái này chắc đỡ mệt rồi :D
Mình khuyên bạn nên dùng giải pháp ở bài sau vì phương pháp trong bài này nó không được hiệu quả lắm sau một thời gian mình sử dụng. Hiện mình dùng shell script tự động block ip ssh fail rất hiệu quả.
http://whitehat.vn/threads/10741-Shell-chong-ssh-brute-force-cho-server-linux.html

Comment

Cảm ơn anh. Em đã làm theo bài viết đó nhưng gặp vấn đề về file log. Anh xem giúp em nhé.
Thanks anh.

Comment

tuandungtb89;22249 đã viết:
Cảm ơn anh. Em đã làm theo bài viết đó nhưng gặp vấn đề về file log. Anh xem giúp em nhé.
Thanks anh.
Em chú ý đọc kỹ dòng này và chỉnh đường dẫn thư mục file log

tail -1000 /var/log/secure | awk '/sshd/ && /Failed password for/ { if (/invalid user/) try[$13]++; else try[$11]++; }

Comment
Bên trên