Chia sẻ file trên mạng LAN

nktung

Super Moderator
Thành viên BQT
08/10/2013
400
985 bài viết
Chia sẻ file trên mạng LAN
Chắc các bạn đều đã biết cách thức chia sẻ file trên mạng LAN để các máy tính có thể truy cập. Bạn cũng đã biết cách phân quyền truy cập đến file, để các đối tượng khác nhau có những quyền truy cập và thao tác khác nhau.

Ví dụ bạn admin hệ thống máy chủ công ty. Theo yêu cầu nghiệp vụ, bạn cần tạo cho mỗi phòng ban một thư mục, để những người thuộc phòng ban đó có thể để đẩy các tài liệu lên. Có nghĩa là mọi người trong 1 phòng ban nào đó có quyền tạo tài liệu trong thư mục của phòng ban mình.

Tuy nhiên điều này có thể xảy ra trường hợp: 2 người A và B cùng phòng ban. Ông A tạo tài liệu trong thư mục chia sẻ. Ông B lại xóa mất tài liệu đó (vô tình/hữu ý). Vậy admin phải làm thể nào để chỉ có người chủ sở hữu tài liệu mới được quyền sửa xóa tài liệu, còn người khác (cùng phòng) chỉ được xem?

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Re: Chia sẻ file trên mạng LAN

hi bạn
Mình search trên mạng và làm theo hướng dẫn nhưng vẫn không hoạt động theo yêu cầu như trên. Hiện công ty mình đang cần làm policy giống y như bạn mô tả mà chưa thành công. Mình làm thế này: bỏ delete và delete subfolders and files

Tuy nhiên với cách cấu hình này thì A tạo ra tài liệu thì không có quyền đổi tên + xóa tài liệu của mình.
Mong giúp đỡ thêm

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
Re: Chia sẻ file trên mạng LAN

Bạn add thêm nhóm CREATOR OWNER (chủ sở hữu) và gán quyền Full Control nhé

Comment
Bên trên