Các bước trở thành một iOS Developer

noob

W-------
31/10/2013
0
7 bài viết
Các bước trở thành một iOS Developer
Steve+Jobs+Steve+Jobs+Speaks+Apple+Web+Developer+79Ko6H5AxOnx.jpg

Bạn quyết định trở thành 1 iOS developer, bạn chuẩn bị mọi thứ : Mac OS, Xcode, ebook… nhưng bạn phân vân mình sẽ phải bắt đầu từ đâu sau khi hoàn thành Hello World ? Nếu nhập cuộc theo kiểu ở trường tức là khai báo biến, hàm, biểu thức,.. sau đó là hướng đối tượng, database… thì có đúng không và như vậy bao giời mới đi làm được. Mà lỡ may lại dang dở như hồi còn học C++ thì sao ?
Xin chia sẻ với các bạn một lộ trình mà mình đã trải qua, để bạn tham khảo cho hướng nghiên cứu của mình hi vọng bạn sẽ tiến nhanh hơn trong lập trình ứng dụng iOS / Mac OS.
Bạn đừng chú trọng việc bạn đang có gì trong kiến thức lập trình bởi vì bạn có thể học nó
.
Điều kiện cần để lập trình ứng dụng iOS là có 1 máy tính chạy hệ điều hành Mac OS X, hoặc hackintosh cũng được
. Tiếp theo là bạn cài đặt bộ XCode. XCode là một ứng dụng được phân phối bởi Apple nó tạo ra môi trường lập trình, biên dịch và nhiều tiện ích để viết ứng dụng cho iOS/Mac OS.
Tốt rồi
, vào việc thôi. Mình đã đi theo một lộ trình của một cuốn sách, đúng hơn là làm theo từng chương của một cuốn sách :

Nó cũ rồi
, mình nghĩ bây giờ bạn nên bắt đầu với cuốn dưới đây:
Cuốn iOS 6 Programming Cookbook, nó đi rất chi tiết từ sử dụng XCode, tạo project, biên dịch đến ngôn ngữ, debug rồi đến tất cả các thành phần của ứng dụng iOS:

Đừng giật mình vì có quá nhiều thứ phải kinh qua. Kinh nghiệm của mình là học liên tục, đi làm va chạm học thêm… đừng có thiếu tự tin muốn học cho vững rồi mới xin việc
. Chỉ cần bạn có cố gắng, quyết tâm thì ở cấp độ nào cũng có việc phù hợp với bạn, cũng như có mục tiêu cho bạn hoàn thiện kỹ năng.

Quay lại với lộ trình, mình đề nghị bạn nghiên cứu chương 1 và chương 2 của cuốn sách này, sau đó hãy xin đi làm
những phần khác hãy nghiên cứu thêm, đặc biệt những phần càng về sau như Location, Map, CoreData … thì dễ tiếp thu khi bạn đi làm hơn là tự học
thêm lý do để xách balo lên và đi nộp CV
Hãy luyện code hàng ngày và lướt XcodeBlog.Com, hãy đặt câu hỏi cho mình để chia sẻ với mọi người. Nếu bạn không nghĩ ra được đề tài để code hãy lên đây và hỏi mọi người, hỏi mình. Sẽ luôn có những chủ đề hấp dẫn cho bạn nghiên cứu.
Code cũng như chơi cờ, càng đánh cành lên tay, đánh với nhiều người kỹ năng càng đa dạng.
Chúc các bạn thành công.

http://xcodeblog.com/2013/11/15/cac-buoc-tro-thanh-mot-ios-developer.iosx
iem đi PR

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Re: Các bước trở thành một iOS Developer

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
Re: Các bước trở thành một iOS Developer

bên phải là cái ji thế nhỉ ?

Comment
Bên trên