Hỏi về: Thuật toán để mã hóa dữ liệu trong db2

24/07/2021
0
1 bài viết
Hỏi về: Thuật toán để mã hóa dữ liệu trong db2
Em đang tìm hiểu về cơ chế mã hóa Db2 mà ít tài liệu quá , mn cho em hỏi thuật toán được sử dụng trong mã hóa gốc db2 là gì và sau khi mã hóa thì file mã hóa ở dạng gì và nằm ở đâu ạ.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Em đang tìm hiểu về cơ chế mã hóa Db2 mà ít tài liệu quá , mn cho em hỏi thuật toán được sử dụng trong mã hóa gốc db2 là gì và sau khi mã hóa thì file mã hóa ở dạng gì và nằm ở đâu ạ.
DB2 là hệ quản trị CSDL do hãng IBM phát triển
Dữ liệu được mã hóa bởi Data Encryption Key (DEK) trước khi nó được lưu xuống đĩa, và DEK sau đó được mã hóa bởi Master Key (MK). DEK được lưu cùng với dữ liệu còn MK được lưu ở một nơi lưu trữ khóa nằm bên ngoài DB2. Điều này làm tăng độ bảo mật cho dữ liệu.
Em có thể đọc thêm ở đây nhé
https://www.ibm.com/docs/en/db2/11.1?topic=encryption-overview

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
  • Thích
Reactions: thanh nong
Comment
Thẻ
db2 mã hoá
Bên trên