Hỏi về: Máy tính em bị hack!!

thuhang2004

11/07/2022
0
1 bài viết
Hỏi về: Máy tính em bị hack!!
Chào mọi người, em là học sinh vừa hoàn thành xong kì thi Đại học và em không có 1 chút kinh nghiệm gì về lập trình và cài đặt máy tính hết. Trong thời gian gần đây trong lúc xem tài liệu em đã vô tình tải về 1 file lạ. Sau khi tải về file đó thì máy tính em xuất hiện 1 số biểu hiện lạ như chạy chậm, trên thanh công cụ tìm kiếm tự truy cập vài nhiều trang lạ, trên thanh tiện ích có tiện ích lạ, bị mất tài khoản facebook và tài khoản google bị tấn công. Em nên làm gì bây giờ và nên nhờ đến sự trợ giúp của ai ạ? Mọi người cho em sự giúp đỡ với ạ lần đầu gặp tình huống nào em đang hơi hoảng:((((

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
theo mình thì bạn nên kiểm tra các tiến trình đang chạy trên máy- nhân biết bằng tên tiến trình lạ hoặc tốn nhiều tài nguyên máy, để xác định file lạ có chứa mã độc hay không thì ném lên Viurustotal nhé- Điều này có thể dễ dàng trong việc khoanh vùng điều tra.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
1 Comment
T
Em vừa check máy tính thì tất cả các file trên máy tính đều bị đổi thành jjww file r ạ:(((

Việc đầu tiên em nên làm là nên mang máy tính ra các trung tâm để họ quét virus và cài đặt lại windows cho em, do máy tính bị nhiễm ransomware mã hóa file để tống tiền, có thể tool giải mã vẫn chưa có.
Dữ liệu bị mã hóa, nếu quan trọng em có thể lưu lại trong ổ cứng khác để cách ly để đợi có tool rồi giải mã sau.

Comment
Chào em, rất tiếc về tình trạng em đang gặp phải, em có thể rà soát và xử lý mã độc theo bài viết này. Còn về tài khoản facebook, em có thể tìm cách lấy lại bằng cách quên mật khẩu, đổi mật khẩu, sau đó xóa toàn bộ cookie trình duyệt, xóa quyền các thiết bị truy cập vào tài khoản.

Comment
Bên trên