Hỏi về khai thác lỗ hổng

huyhenrychau

W-------
17/08/2016
0
26 bài viết
Hỏi về khai thác lỗ hổng
cho em hỏi muốn khai thác lổ hỏng vd như web hay phần mềm thì có cần phải học lập trình k ạ, em đang học C và C++ ạ

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
huyhenrychau;n60702 đã viết:
cho em hỏi muốn khai thác lổ hỏng vd như web hay phần mềm thì có cần phải học lập trình k ạ, em đang học C và C++ ạ

Có bạn nhé! Để khai thác lỗ hổng web thì bạn cần biết html, javascript, sql, php, python. C và C++ tốt cho việc khai thác phần mềm, hệ điều hành...

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
Nhiều là đằng khác.Cậu em này đi đâu cũng hỏi,sang bên forum ceh cũng hỏi mấy câu lung tung,không bằng bắt tay vào mà học C hoặc C++ luôn đi,tầm 2-3 tháng nhìn lại thấy câu hỏi của mình thiểu năng vcl

Comment
D4rkc0d3;n60706 đã viết:
Nhiều là đằng khác.Cậu em này đi đâu cũng hỏi,sang bên forum ceh cũng hỏi mấy câu lung tung,không bằng bắt tay vào mà học C hoặc C++ luôn đi,tầm 2-3 tháng nhìn lại thấy câu hỏi của mình thiểu năng vcl

Có khi bạn ấy cũng chỉ mới bắt đầu thôi mà bác.
Như bác DDos vừa nói ấy :v. Bạn nên tìm hiểu những ngôn ngữ SQL, PHP, Javascript để biết cách hoạt động của web :v.
C vs C++ để biết được ngôn ngữ lập trình gần nhất với hệ điều hành :v. Ngoài ra muốn khai thác được phần mềm, bạn nên học cả ngôn ngữ máy ( Assembly => khá là khó học và hiểu được core :v...).
Đương nhiên không thể thiếu đó là Python, ngôn ngữ được ưa dùng để build script automate và exploit.( Đơn giản bởi vì nó khá dễ học và có lực lượng hùng hậu người dùng am hiểu và chia sẻ trên các diễn đàn :v. Ví dụ: stackoverflow.com..., thư viện vô số kể tùy vào mục đích, chức năng mà bạn muốn dùng.)
Và phần không thể thiếu đó chính là ...."BẠN". Tự bắt tay vào học đi :v...đọc và tự tìm rồi cuối cũng nó cũng sẽ ra thôi :v.

Comment
Thực ra assembly không khó đâu.Khuyên bạn nên bắt đầu với Flat Assembler.Assembly về cấu trúc thì đơn giản,dòng lệnh,không có những khái niệm trừu tượng như các ngôn ngữ khác (không có những cái như đa hình,class,vv)

Tuy nhiên lập trình viên ngày nay phần lớn khả năng toán kém (tất nhiên toán kém so với những người làm về máy tính những năm 1950 - trước 2000) nên thấy assembly khó,với lại họ không tưởng tượng được stack,thanh ghi nên không viết mã assembler được

Quay lại bài viết,mình không có ý muốn mắng bạn ấy,cũng chẳng có thời gian và hơi sức đi mắng ai cả,mà nói khó nghe vậy chỉ là để bạn ấy dừng hỏi thôi.Muốn học security,đầu tiên,học cách im miệng. (hôm nay cũng hơi nhiều lời :v ) Có thể sau này giao tiếp và bàn luận là quan trọng,nhưng không phải vấn đề của người mới bắt đầu.Bắt tay vào làm ngay và luôn.Ngưng đi hỏi mọi người hay lập kế hoạch đi,mình cũng trải qua thời kì như bạn và nó đốt của mình 1 năm,haiz,trong 1 năm đấy thì đáng ra có thể làm bao nhiêu thứ,học bao nhiêu điều...

Comment
D4rkc0d3;n60746 đã viết:
Thực ra assembly không khó đâu.Khuyên bạn nên bắt đầu với Flat Assembler.Assembly về cấu trúc thì đơn giản,dòng lệnh,không có những khái niệm trừu tượng như các ngôn ngữ khác (không có những cái như đa hình,class,vv)

Tuy nhiên lập trình viên ngày nay phần lớn khả năng toán kém (tất nhiên toán kém so với những người làm về máy tính những năm 1950 - trước 2000) nên thấy assembly khó,với lại họ không tưởng tượng được stack,thanh ghi nên không viết mã assembler được

Quay lại bài viết,mình không có ý muốn mắng bạn ấy,cũng chẳng có thời gian [Hide] và hơi sức đi mắng ai cả,mà nói khó nghe vậy chỉ là để bạn ấy dừng hỏi thôi.Muốn học security,đầu tiên,học cách im miệng. (hôm nay cũng hơi nhiều lời :v ) Có thể sau này giao tiếp và bàn luận là quan trọng,nhưng không phải vấn đề của người mới bắt đầu.Bắt tay vào làm ngay và luôn.Ngưng đi hỏi mọi người hay lập kế hoạch đi,mình cũng trải qua thời kì như bạn và nó đốt của mình 1 năm,haiz,trong 1 năm đấy thì đáng ra có thể làm bao nhiêu thứ,học bao nhiêu điều...[/Hide]

dạ em xin lỗi anh ạ

Comment
Bên trên