Hỏi về: Đã xoá tài khoản và fake IP thì có tìm ra không ạ?

devilboy1999

31/10/2022
0
1 bài viết
Hỏi về: Đã xoá tài khoản và fake IP thì có tìm ra không ạ?
Chào mọi người, em có điều muốn hỏi mong mọi người có thể giải đáp ạ!
Chẳng qua là hôm nay em có chửi nhau với một người qua facebook.
Lúc đầu thì chửi cũng không có gì nhưng càng lúc 2 bên càng chửi nặng và em đã đăng hình nó và xúc phạm đánh giá không hay về nó, nó bảo đã chụp màn hình và kiện em ra toà. Nó đã xoá những bình luận chửi nhau với em nên em không chụp lại được.
Nhưng em sử dụng acc clone, đã lên xoá tài khoản và fake ip thì có tìm ra không ạ?
Thật ra tội này nếu bị em chỉ đóng tiền phạt nhưng em không muốn mất tiền và thời gian vì một đứa như thế.
Em xin cảm ơn rất nhiều ạ!

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Theo mình thì khả năng tìm ra ip thật của bạn là cực kỳ thấp. Nhưng nếu họ chứng minh được ảnh chụp màn hình đó là bạn đã đăng hình và xúc phạm thì khả năng bị kiện là có nhé

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
Chào bạn!
1. Về vấn đề đã xoá tài khoản và fake IP tuy khả năng tìm kiếm thấp nhưng không phải là không thể nếu họ muốn truy ra hoặc nhờ sự can thiệp của cơ quan chức năng
2. Về vấn đề tranh cãi và đăng hình xúc phạm đối phương có thể bị coi là hành vi lợi dụng mạng xã hội để xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác, có thể bị phạt từ 5 - 10 triệu đồng hoặc nếu là tổ chức thì bị phạt từ 10 - 20 triệu đồng (khoản 3 Điều 4 Nghị định 15/2020/NĐ-CP).

Dù thế nào thì Admin vẫn muốn khuyên bạn sau này nên cẩn trọng lời nói, hành vi ở nơi công cộng để không gặp những trường hợp tương tự như này nhé!

Comment
Bên trên