[ Hỏi ] Cho mình hỏi về việc bị hack wifi với ạ!

yangguo

W-------
28/06/2015
0
3 bài viết
[ Hỏi ] Cho mình hỏi về việc bị hack wifi với ạ!
Tình hình là nhà mình dùng wifi của Vietel.Modem TP link TD-W8151N IGD.Mình lắp dùng cho gia đình.có một vài lần share pass cho mấy nhà hàng xóm-nhưng do tốc độ mạng quá yếu (4Mb) nên mình đã ngừng share.

Gần đây mình phát hiện có nhiều thiết bị là truy cập vào mạng của mình -mình kiểm tra bằng việc click vào biểu tượng Network trong This PC và cả list thiết bị trong mạng LAN khi truy cập vào cấu hình Router(tức là gõ 198.168.1.1 và check ấy ạ) .Sau khi GG tìm hiểu và gọi tổng đài để được hỗ trợ.Mình biết có thể bảo vệ wifi bằng cách chặn địa chỉ MAC.Mình đã đặt 3 máy nhà mình dùng vào Whitelist của MAC.Điều này đã làm mất các thiết bị lạ hiển thị trong mạng LAN khi truy cập vào cấu hình Router.
Tuy nhiên cách này vẫn không tối ưu vì khi mình click vào biểu tượng Network trong This PC thì không những có nhiều smartphone lạ như LEnovo,Sky pantech,Nokia X,Wiko,Asus zenphone...mà còn xuất hiện thêm 1 cục router lạ hoắc hiện ra ở mục Network Infrastructre có mã là Wireless Router TL-WR740N.
Nghĩa là hiện tại trong Network của mình luôn có 3 phần hiển thị
-Phần 1: Computer :hiển thị tên 3 máy nhà mình
-Phần 2: Network Infrastructre : hiển thị 2 cái router-1 của mình-1 là cái lạ hoắc kể trên.
-Phần 3 : Phone : hiển thì khá nhiều loại smartphone-thường chỉ có 1-2 cái nhưng chủng loại thì thay đổi liên tục như mình kể trên.

Vậy xin các cao thủ giúp mình vụ này với ạ.Làm sao để chặn cái thằng chết tiệt nào đó đang ngày đêm hacth wifi của mình.?

p/s : mình đã thử đổi mật khẩu router-mật khẩu wifi ( rất rất phức tạp-nhiều loại ký tự),reset modem,chặn MAC,lọc Mac...mà vẫn bị thằng chết tiệt ấy hatch.
Rất mong bác nào rành chỉ mình cách với.mạng nhà mình ở vốn đã chậm-mà nó cứ hack vầy dùng rất khó chịu.
Cảm ơn mọi người nhiều ạ.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
Re: [ Hỏi ] Cho mình hỏi về việc bị hack wifi với ạ!

DDos;26312 đã viết:
Thật là không may mắn khi modem của bạn đã bị khai thác..Cross-Site Request Forgery (CSRF)

Chi tiết về nó thì bạn có thể tham khảo ở đây:

https://packetstormsecurity.com/files/117069/TP-LINK-TD-W8151N-Cross-Site-Request-Forgery.html
Nếu modem bạn kia bị khai thác như này thì chỉ còn cách disable chức năng wifi để đảm bảo an toàn và không bị ức chế khi bị xài chùa wifi.;)

Comment

" Vậy xin các cao thủ giúp mình vụ này với ạ.Làm sao để chặn cái thằng chết tiệt nào đó đang ngày đêm hacth wifi của mình.? "
==> không có giải pháp chặn tối ưu kẻ nào hack wifi của mình được nhé. bản chất wifi là sóng radio. bạn không thể ngăn cản được kẻ nào dùng sóng của bạn mà nó phát sóng được tới nhà của nó. thì sóng đấy thuộc phạm vi khu vực nhà nó. nó có thể hack bạn oke.

Bạn có thể xem các bài hack wifi của mình trên diễn đàn từ đó rút ra kinh nghiệm cho mình phòng chống. mình sẽ giới thiệu cho bạn thêm các bài viết hack wifi kỹ thuật cao nữa từ từ sẽ public
:D

Comment

cám ơn mọi người nhiều.mình chỉ là người dùng phổ thông.không rành về công nghệ nên mấy vụ này rất mù tịt. @@
theo như ý kiến của anh em thì không có cách nào chặn được nữa ạ?
mà có một vấn đề khá tréo nghoe là xung quanh có cả tá wifi mạnh hơn mà nó không hack.tai sao nó lại chọn cái wifi nhà mình-là wifi cáp đồng cùi bắp nhất @@
mình muốn hỏi thêm là việc khai thác modem như vậy thì bắt buộc đã từng truy cập vào wifi do modem đó phát 1 lần hay nó có thể hack vô tư mà không cần bất cứ thông tin gì ạ?
vì nếu phải đã từng dùng wifi do modem đó phát ra thì sẽ dễ dàng thu hẹp phạm vi.mình có thể đoán được một trong các thằng mình đã cho pass để qua xử lý @@
p/s : mình đang nghi ngờ 1 thằng hàng xóm-nó từng qua xin pass và giới thiệu nó từng làm cho VNPT cũng liên quan đến dịch vụ mạng kiểu này @@

mình cám ơn ạ

Comment

"mà có một vấn đề khá tréo nghoe là xung quanh có cả tá wifi mạnh hơn mà nó không hack.tai sao nó lại chọn cái wifi nhà mình-là wifi cáp đồng cùi bắp nhất @@ " ==> đơn giản nó thích hack bạn, và nó nghĩ của bạn dễ hack nhất. suy luận hợp lý hơn có thể nó thấy trong quá trình hack wifi của bạn nó thấy có nhiều ciient đang kết nối đến wifi của bạn. mà các wifi kia không có wifi nào kết nối đến, việc đó nó lại phải làm việc khác để hack được nên sẽ khó hơn. đối với tư duy của hacker thì trong quá trình hack cái nào thấy dễ nhất và thực hiện được nhất qua quá trình phân thích, scan, phân tích lưu lượng, chuẩn mã hóa, wep, wpa, .... gì đó nó thấy dễ thì chọn bạn để hack thôi.

" mình muốn hỏi thêm là việc khai thác modem như vậy thì bắt buộc đã từng truy cập vào wifi do modem đó phát 1 lần hay nó có thể hack vô tư mà không cần bất cứ thông tin gì ạ? " ==> khai thác modem có thể thông qua Wan.

" mình đang nghi ngờ 1 thằng hàng xóm-nó từng qua xin pass và giới thiệu nó từng làm cho VNPT cũng liên quan đến dịch vụ mạng kiểu này @@ " ==> nếu thằng này tùng làm cho VNPT và bạn đã từng cho nó pass thì không còn nghi ngờ gì nữa nó biết được IP WAN của bạn + account của bạn mà nhà mạng quản lý. điều đấy quá đơn giản cho dù bạn có reset modem . nó đôi sang IP wan khác thì nó vẫn biết bạn dùng modem gì . IP bao nhiêu. có chút kiến thức tìm hiểu về lỗ hỏng modem là bạn bị hack thôi.

===>Từ các điều suy luận ở trên tôi khẳng định thằng đấy là thủ phạm có khả năng xảy ra cao nhất. bạn nên xử lý nó đi . thân ái
:D

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Comment

Sắp sửa có bài kinh nghiệm xử lý hacker đây, hóng nào. Theo bạn heckerstudent thì cần phải xử lý thế nào, nhờ luật pháp can thiệp hay là sang nhà solo luôn.

Comment

có máy vấn đề theo ý kiến cá nhân mình thế này:

- Lỗi trên chỉ xuất phát khi Modem của bạn phát wifi. vậy nếu off wifi đi thì nó sẻ ko sử dụng sóng đó để tạo 1 access point mới được nữa.

- Cách fix:
+ theo mình bạn mua 1 cục phát wifi hiệu khác ko có lỗi, ngắt wifi modem đi, sau đó cấm dây vào cục phát wifi cho cục kia phát, vậy là nó hết hack được vì thiết bị của bạn ko có phát wifi.
+ lấy 1 cục modem khác loại và làm như trên, cái này nếu biết nó hack bằng cách nào rồi thì cũng ko khó để fix. còn modem củ giờ rẻ quá mà.

Comment

Vấn đề bản chất ở đây là modem của bác chủ thread có lỗ hổng và nó không được nhà sản xuất cập nhật. Như mọi người đã nói ở trên:
+ hoặc là thay modem khác
+ hoặc là vô điệu hóa wifi

thằng này thích nghịch wifi nhà bác vì modem nhà bác làm cho nó có thể nghịch được, còn nhà khác thì nó không thể nghịch được. (Khuyên rằng mọi người không nên dùng modem TP-link, trước mình có thấy một project liệt kê hàng loạt modem tp-link đã có sẫn backdoor trong đấy, mình tìm thấy project này sẽ post lên cho mọi người tham khảo và tránh các loại modem đã được liệt kê trong danh sách này.)

Comment

Có những việc ko nên cầu toàn quá các bác nhỉ, nhiều lúc cứ nghĩ mình là dân IT phải biết fix bug này nọ, chứ ai lại đi mua modem về thây ^^. Nhưng đôi khi có những việc ko thể làm theo ý mình được thì phải dùng phương pháp khác, vừa ít tốn thời gian, lại ko quá tốn kém, nhưng khắc phục được triệt để vấn đề.

Comment

sunny;26324 đã viết:
Sắp sửa có bài kinh nghiệm xử lý hacker đây, hóng nào. Theo bạn heckerstudent thì cần phải xử lý thế nào, nhờ luật pháp can thiệp hay là sang nhà solo luôn.

Sang nhà nó giải quyết thôi Sunny :D

Comment

cám ơn mọi người rất nhiều.vì dù sao cũng không có bằng chứng cụ thể là nó làm nên sang làm loạn lên cũng không tiện.
mình mới ngó qua thì mới biết được cái modem nhà mình là loại rẻ tiền nhất.(có lẽ vĩ thế mà các chú Vietel mới dùng nó cho gói mạng cùi nhà mình).có lẽ vì của rẻ là của ôi nên dễ bị hack chăng.
hiện tại có lẽ cách ngon lành nhất là thay modem...vì nếu ngắt wifi thì rắc rối quá-mình vẫn cần wifi vì mình dùng lap nên dây rợ không tiện @@.thật mình ức chế với thể loại này lắm rồi.Sinh viên câu trộm mạng đã đành.đi làm đàng hoàng mà cũng làm cái trò mất mặt đếch tả được.@@

Comment
Bên trên