Có nên hô hoán khi phát hiện trộm vào nhà?

sunny

VIP Members
30/06/2014
869
1.849 bài viết

Vừa rồi có vụ việc 2 người bị đâm chết, 2 người bị thương vừa xảy ra tại huyện Thạch Thất, Hà Nội khi phát hiện trộm vào nhà.

Không biết nếu trong trường hợp là mình thì nên xử trí thế nào, để mặc cho trộm khuân đồ đi hay là tri hô và dễ mất mạng?

Các hacker có cao kiến gì không?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Lĩnh vực nào cũng vậy phòng hơn chống. Các công ty chi rất nhiều tiền để các hacker tìm kiếm lỗ hổng an ninh trong hệ thống của họ để kịp thời khắc phục không còn lỗ nào cho kẻ tấn công chui vào. Vì vậy tốt nhất chúng ta hãy gia cố nhà cửa chắc chắn ngoài ra nuôi nhiều chó. Còn trộm đã vô nhà rùi thì cho nó lấy sau đó mới báo công an.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
sunny;n53791 đã viết:

Vừa rồi có vụ việc 2 người bị đâm chết, 2 người bị thương vừa xảy ra tại huyện Thạch Thất, Hà Nội khi phát hiện trộm vào nhà.

Không biết nếu trong trường hợp là mình thì nên xử trí thế nào, để mặc cho trộm khuân đồ đi hay là tri hô và dễ mất mạng?

Các hacker có cao kiến gì không?

Có 2 phương án:

1 ==> Xét thấy tình thế nếu có mỗi mình và tên trộm trong khi đó trong tay mình không có vũ khí và sự chuẩn bị, cũng không có võ thì lên để tên trộm khuân đồ đi và cố gắng lấy lại bình tình gi nhớ bất cứ thứ gì về đặc điểm nhận dạng của tên trộm để công an có thể điều tra bắt nó sau.
2 ==> Nếu tên trộm đối mặt với nhiều người trong nhà mình cùng một lúc và viện binh của mình đến kịp có vũ khí trong tay khoảng 3 - 5 người và có mỗi tên trộm thì cũng không nên tri hô ngay và giao chiến với nó vì khả năng trong lúc giao chiến ắt mình cũng sẽ bị thương ít nhiều , chẳng may trúng một nhát dao cũng có thể nguy hiểm đến tính mạng. đợi nó khuân đồ đi thì là thơi cơ tốt nhất tất cả cùng xông lên với vũ khí trong tay đạp nó. vì nó đang khuân đồ và bỏ chạy sẽ không để phòng. mình sẽ đánh nó sau lưng. gậy gộc cứ thế mà phang dùng tất cả vũ khí mình có nó sẽ bị tóm. Nếu sau khi bị ăn đập mà tên trộm còn hung hăng và chống trả lại thì mình lên chạy trốn và tri hô to lên để kéo thêm viện binh từ hàng xóm láng giềng. lúc này nó bị thương ắt cũng không chạy được xa. viện binh kéo đến thì nó chỉ còn khoanh tay chịu trói

Comment
Cảm ơn anh DiepNV88 và bạn Hackerstudent93 , mình sẽ áp dụng cách của cả 2 anh em cũng như dán thông báo "nhà không có gì đừng trộm" ở trước cửa luôn :))

Comment
Tặng kèm quà khuyến mãi có em bé đi bác. khi thấy nó phải chạy lại cầu xin anh ơi tha cho em móc điện thoại của mình cho nó. khi nó chuồn rùi thì bật gps lên xem mày ở đâu. Trước mình có làm 1 giao dịch MMO mình giao hàng trước mới nhận tiền do thằng trung gian cùibap no ko online. mình đưa acc google book cho nó log vào luôn chứ ko set quyền quản trị như mấy lần trước bán. rùi mình đỗi pass và tất nhiên mình có ip và địa chỉ nó. Một lát sau nó chưa chuyển tiền và mình mùi sờ cam hay gì đó rùi mà mình nói đúng ip và địa chỉ nó luôn và bảo có 4t đi vài năm cũng chua lăm nên liệu mà chuyển tiền đi. 5 phút sao có tiền tài khoảng

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Comment
Bên trên