Cho em hỏi các ngôn ngữ lập trình này là đủ để học an ninh mạng chưa ạ

chauphuquanghuy

Wh------
16/11/2016
0
15 bài viết
Cho em hỏi các ngôn ngữ lập trình này là đủ để học an ninh mạng chưa ạ
Em hiện tại đang học html,css,Javascript,SQL và PHP cho web
Em tính đi cái trên trước và khi đi xong sẽ qua C,C++ và Delphi
Vậy học như thế đã đủ chưa ạ nên chú trọng cái nào và cái nào trong đây là không cần thiết với an ninh mạng em có nên bỏ qua nó để học cái khác thay vô không
Có học CCNA song song luôn k ạ hay học xong hết lập trình rồi mới sang CCNA học về mạng
Cảm ơn các admin

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Theo mình ấy, lập trình học chưa bao giờ là đủ. Việc gọi là học cho xong thì mình thấy bạn sẽ không bao giờ học xong được đâu. :).
An ninh mạng có rất nhiều vấn đề, bảo mật web, bảo mật ứng dụng, điều tra số, dịch ngược, phân tích mã độc...etc. Bạn hãy chọn một hướng đi cho bạn trước rồi hẵng xem là mình nên học cái gì.

Bảo mật web thì html,css,Javascript,SQL và PHP là những ngôn ngữ cần thiết, ngoài ra còn có Python (Tối quan trọng cần phải học để khai thác và bảo mật), các nền tảng hệ thống môi trường như Linux, Window, dù là ứng dụng của bất kì ngôn ngữ nào cũng cần phải có một môi trường để nó chạy phải không :D.

Bảo mật ứng dụng thì bạn nên học về Reverse, Pwnable. Ngôn ngữ C, C++ là cần thiết, Assembly(Được đánh giá là khó), các kỹ năng dịch ngược, debug, exploit....etc.

Điều tra số thì...oke fine. Everything about Network and based of network. :D

Đối với bọn mình CTF là bắt đầu cho công cuộc làm an ninh mạng :3. Ở đây là một số kiến thức mà BQT forum tích cóp và đưa vào một link này: https://whitehat.vn/forum/whitehat-...nh-mạng/6063-kien-thuc-co-ban-ve-an-ninh-mang

Bao gồm các kiến thức về an ninh mạng. Bạn có thể tham khảo.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
krone;n62000 đã viết:
Theo mình ấy, lập trình học chưa bao giờ là đủ. Việc gọi là học cho xong thì mình thấy bạn sẽ không bao giờ học xong được đâu. :).
An ninh mạng có rất nhiều vấn đề, bảo mật web, bảo mật ứng dụng, điều tra số, dịch ngược, phân tích mã độc...etc. Bạn hãy chọn một hướng đi cho bạn trước rồi hẵng xem là mình nên học cái gì.

Bảo mật web thì html,css,Javascript,SQL và PHP là những ngôn ngữ cần thiết, ngoài ra còn có Python (Tối quan trọng cần phải học để khai thác và bảo mật), [Hide] các nền tảng hệ thống môi trường như Linux, Window, dù là ứng dụng của bất kì ngôn ngữ nào cũng cần phải có một môi trường để nó chạy phải không :D.

Bảo mật ứng dụng thì bạn nên học về Reverse, Pwnable. Ngôn ngữ C, C++ là cần thiết, Assembly(Được đánh giá là khó), các kỹ năng dịch ngược, debug, exploit....etc.

Điều tra số thì...oke fine. Everything about Network and based of network. :D

Đối với bọn mình CTF là bắt đầu cho công cuộc làm an ninh mạng :3. Ở đây là một số kiến thức mà BQT forum tích cóp và đưa vào một link này: https://whitehat.vn/forum/whitehat-...nh-mạng/6063-kien-thuc-co-ban-ve-an-ninh-mang

Bao gồm các kiến thức về an ninh mạng. Bạn có thể tham khảo.[/Hide]

EM Cảm ơn admin ạ, vậy phải chọn 1 mảng để đi nữa, vậy nếu đi 1 mảng có cần phải có kiến thức của những mảng khác không hay chỉ tập trung vô mảng mình cần đi ạ

Comment
chauphuquanghuy;n62023 đã viết:
EM Cảm ơn admin ạ, vậy phải chọn 1 mảng để đi nữa, vậy nếu đi 1 mảng có cần phải có kiến thức của những mảng khác không hay chỉ tập trung vô mảng mình cần đi ạ

Anh thấy bài này rất hay em có thể tham khảo các ngôn ngữ lập trình cần học:
https://whitehat.vn/forum/tin-tuc/62018-ngon-ngu-lap-trinh-nao-duoc-ua-thich-nhat-tai-hackathons

Muốn làm an ninh mạng trước hết code phải giỏi nhé !!!

Comment
DiepNV88;n62027 đã viết:
Anh thấy bài này rất hay em có thể tham khảo các ngôn ngữ lập trình cần học:
https://whitehat.vn/forum/tin-tuc/62018-ngon-ngu-lap-trinh-nao-duoc-ua-thich-nhat-tai-hackathons

Muốn làm an ninh mạng trước hết code phải giỏi nhé !!!

dạ em cảm ơn adm nhiều lắm ạ, mà cho em hỏi học lập trình nên học giỏi 1 cái rồi mới qua cái # hay học song song sẽ nhanh hơn ạ còn học về các giao thức mạng thì học lập trình xong mới sang CCNA đúng k ạ

Comment
chauphuquanghuy;n62041 đã viết:
dạ em cảm ơn adm nhiều lắm ạ, mà cho em hỏi học lập trình nên học giỏi 1 cái rồi mới qua cái # hay học song song sẽ nhanh hơn ạ còn học về các giao thức mạng thì học lập trình xong mới sang CCNA đúng k ạ

Nếu đủ khả năng em có thể theo học cùng lúc.

Comment
Bên trên