ChatGPT – Những điều bạn chưa biết

Tony Doan

VIP Members
15/10/2022
1
1 bài viết
ChatGPT – Những điều bạn chưa biết
Xin chào các bạn, mình là Tony !

Thời gian gần đây công cụ ChatGPT đang nổi đình nổi đám trong giới công nghệ toàn cầu. Rất nhiều ứng dụng đã được triển khai thử nghiệm với ChatGPT, trong đó có team đã sử dụng ChatGPT để tấn công mạng.

Để các bạn có thể ứng dụng ChatGPT một cách có hiệu quả cho công việc và cuộc sống, mình đã tổng hợp những câu hỏi thường gặp với ChatGPT để các bạn tiếp cận theo góc nhìn công nghệ nhé!

Anh-whitehat-vn (1).png

1. ChatGPT là gì?

ChatGPT là một chatbot AI đàm thoại được tạo bởi OpenAI. Nó được thiết kế để trả lời các câu hỏi, cung cấp thông tin, giải quyết một loạt vấn đề và truyền đạt phản hồi lại cho bạn theo cách giống như con người.

Bạn có thể nghĩ ChatGPT như một người đã đọc nhiều về các chủ đề khác nhau. Khi bạn hỏi ChatGPT một câu hỏi, nó sẽ tìm kiếm trong bộ nhớ của nó để tìm thông tin liên quan (dựa trên những gì nó đã "đọc" trong quá khứ) và sử dụng nó để tạo phản hồi.

Theo nghĩa này, ChatGPT giống như một con người rất hiểu biết và đọc tốt, có thể tham gia trò chuyện với bạn mà không bị ràng buộc bởi cơ thể vật lý, cảm xúc hoặc những hạn chế khác của con người.

2. ChatGPT chính xác đến mức nào?

Theo OpenAI , câu trả lời của ChatGPT đôi khi có thể không chính xác. Theo đánh giá của mình ChatGPT thực hiện rất tốt với các chủ đề viết luận, trả lời các câu hỏi dạng viết văn bản nhưng với các bài toán logic thì độ chính xác chưa cao.

Một hạn chế nghiêm trọng khác đối với độ chính xác của ChatGPT là mô hình AI không thể tự truy cập internet để truy xuất dữ liệu. Vì vậy, nếu bạn hỏi nó một câu hỏi yêu cầu kiến thức về các sự kiện gần đây hoặc thời gian thực, thì ChatGPT gần như chắc chắn sẽ thất bại. Mình đã hỏi ChatGPT ai đã giành chức vô địch FIFA World Cup 2022 và đây là câu trả lời của ChatGPT:

Theo phân tích của mình, ChatGPT được thiết kế để trả lời câu hỏi dù sai nhưng vẫn mang tính "có vẻ đủ thuyết phục".

3. ChatGPT có lưu trữ các cuộc trò chuyện của bạn không?

Câu trả lời là có. OpenAI lưu trữ dữ liệu được tạo khi bạn tương tác với ChatGPT. Theo OpenAI, nội dung được tạo bởi sự tương tác của bạn với ChatGPT được sử dụng để "cải thiện" mô hình AI và có thể được các huấn luyện viên AI của con người xem xét. Nói một cách đơn giản, ai đó có thể đọc qua các đoạn trích trong cuộc trò chuyện của bạn.

Không chia sẻ bất kỳ thông tin bí mật nào với ChatGPT. Nếu trước đây bạn đã làm như vậy, bạn có thể xóa dữ liệu tài khoản của mình bằng cách gửi email đến [email protected] . Sử dụng "Yêu cầu xóa tài khoản" làm chủ đề của bạn và bao gồm "Vui lòng xóa tài khoản của tôi" trong phần nội dung của email. Bạn sẽ nhận được email xác nhận sau khi yêu cầu của bạn đã được hoàn thành.

4. ChatGPT có an toàn không?

Một trong những phẩm chất ấn tượng nhất của ChatGPT là những nỗ lực mà nhóm OpenAI đã đầu tư để làm cho chatbot trở nên an toàn. Mặc dù có rất nhiều vấn đề về an toàn trong vài ngày đầu ChatGPT ra mắt công chúng, nhưng một số lượng đáng kể những lo ngại về an toàn như vậy đã được giải quyết.

Tuy nhiên, dù ChatGPT cố gắng đảm bảo an toàn đến mức nào, thì nó vẫn là một mô hình AI nguyên mẫu và rất nhiều thứ có thể xảy ra sai sót.

5. ChatGPT có miễn phí không?

Bây giờ thì có. Thật không may, loại công việc cần thiết để giữ cho công nghệ mạnh mẽ như ChatGPT hoạt động đòi hỏi một số tiền khổng lồ. Việc xây dựng, đào tạo và tinh chỉnh các mô hình AI như GPT 3.5 (ChatGPT được xây dựng trên đó) cũng cực kỳ tốn kém. OpenAI hiện thanh toán hóa đơn miễn phí cho người dùng cuối. Tuy nhiên, Giám đốc điều hành của OpenAI, Sam Altman, đã cảnh báo rằng công ty sẽ phải kiếm tiền từ ChatGPT vào một thời điểm nào đó.

6. Bạn có thể làm gì với ChatGPT?

Danh sách những điều bạn có thể làm với ChatGPT gần như vô tận. Nếu đó là một vấn đề có thể được trình bày dưới dạng văn bản, ChatGPT có thể giúp bạn giải quyết vấn đề đó.

Từ viết luận, email, sơ yếu lý lịch, bài hát và phần mềm máy tính đến giải thích các chủ đề phức tạp trong hầu hết mọi lĩnh vực, ChatGPT có thể đáp ứng tất cả các ngành nghề.

7. ChatGPT sẽ thay thế Tìm kiếm của Google?

Đã có rất nhiều cuộc trò chuyện về ChatGPT thay thế Google. Với khả năng đáng kinh ngạc của ChatGPT, không ngạc nhiên tại sao nhiều người lại nghĩ như vậy. Tuy nhiên, theo mình ChatGPT sẽ không thay thế Google Tìm kiếm hoặc bất kỳ công cụ tìm kiếm nào cho vấn đề đó.

Lý do là ChatGPT không thể thu thập thông tin trên web và không thể lập chỉ mục các trang web như công cụ tìm kiếm. Thêm nữa, ChatGPT không có quyền truy cập internet theo thời gian thực. Phiên bản hiện tại của ChatGPT có ngày giới hạn cơ sở tri thức là năm 2021. Điều này có nghĩa là nó sẽ không có manh mối về bất kỳ sự kiện nào xảy ra sau ngày đó. Đó là nhược điểm của một mô hình AI phải được "đào tạo" bằng dữ liệu trước khi hoạt động. Trong khi đó Google có thể kết nối và tìm kiếm dữ liệu tức thì và sắp xếp chúng.

Như vậy có mảnh đất màu mỡ cho rất nhiều sản phẩm có thể tận dụng sức mạnh của cả hai công nghệ để tạo ra những sản phẩm thực sự tuyệt vời. Hiện có công cụ Chatsonic là sự kết hợp giữa các sức mạnh của ChatGPT, sơ đồ tri thức của Google và một số công nghệ AI độc quyền.

Tuy nhiên, phải thừa nhận rằng chúng ta không bao giờ có thể tự tin dự đoán tương lai ngành công nghệ. Về lâu dài, mọi thứ có thể thay đổi, nhưng hiện tại, Google Tìm kiếm đang có thế giới riêng và chưa bị thay thế hoàn toàn bởi ChatGPT.

8. Một số lựa chọn thay thế ChatGPT là gì?

Nơi gần nhất bạn có thể tiếp cận ChatGPT là GPT-3 của OpenAI sử dụng công nghệ tương tự như ChatGPT đã được xây dựng trên đó. Hiện tại phản hồi của ChatGPT đã được kiểm soát nhiều hơn (để đảm bảo sử dụng an toàn), còn GPT-3 Playground ít bị hạn chế bởi các phản hồi khả năng tùy chỉnh lớn hơn.

Một giải pháp thay thế mạnh mẽ không kém khác cho ChatGPT là Chatsonic, một chatbot AI có thể làm mọi thứ mà ChatGPT làm. Không giống như ChatGPT, Chatsonic có thể truy xuất dữ liệu từ internet, có thể trả lời lời nhắc về các sự kiện gần đây và có thể tạo hình ảnh bằng DALL-E và Stable Diffusion.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mod dùng google dịch để post bài cho anh em đọc à? Sao ko dùng ChatGPT để dịch ấy

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
  • Haha
Reactions: thinguyen248
1 Comment
WhiteHat Team
Chào bạn! Bạn dựa vào đâu để có thể nhận định bài viết này sử dụng công cụ Google dịch nhỉ? Bạn có thể chỉ cho mn biết cách phân biệt giữa văn bản sử dụng Google translate và ChatGPT được không?

Thẻ
chatgpt
Bên trên