Ba Loại Virus Máy Tính Cơ Bản Mà Bạn Nên Biết

mikeyeumai

28/05/2024
0
1 bài viết
Ba Loại Virus Máy Tính Cơ Bản Mà Bạn Nên Biết
Xin Chào Các Bạn , Mình Là Mike !
Hôm Nay , Mình Sẽ Nói Về Các Loại Virus Máy Tính Cơ Bản Mà Bạn Nên Biết
Trong Thời Điện Hiện Nay , Việc Các Bạn Bị Nhiễm Bệnh Và Virus Là Điều Không Thể Tránh Khỏi . Máy Tính Cũng Vậy , Nó Cũng Có Các Loại Virus Khác Nhau Mà Tùy Từng Loại Thì Nó Sẽ Ảnh Hưởng Đến Bạn ! Vì Thế , Tôi Ở Đây Để Mà Chia Sẻ Những Gì Tôi Biết Về Virus Máy Tính .
Trước Tiên , Có Các Loại Virus Như SpyWare , Worm , Malware , Virus , Trojan , ... Qua Việc Bạn Cài Phần Mềm Hay Bất Kì Ứng Dụng Nào Đó Hay Các Virus Có Sẵn Như Virus Web Scripting , Hoặc Virus Lây Qua Các Vật Thể USB Như Virus Boot
Tuy Nhiên , Hôm Nay Mình Sẽ Nói Về Ba Loại Virus Máy Tính Cơ Bản Mà Mình Biết Và Tự Tìm Tòi . Nào , Lét Go !
*LƯU Ý : ĐÂY LÀ QUAN ĐIỂM CÁ NHÂN MÀ MÌNH BIẾT , CÁC BẠN CÓ THỂ THAM KHẢO*
1 . Định Nghĩa Và Khái Niệm
- Virus Máy Tính Hay Những Đoạn Mã Chương Trình Hoặc Mã Độc , Thường Đều Có Mục Đích Xâm Nhập Trái Phép Nhằm Phá Hoại , Đánh Cắp Dữ Liệu
- Trước Đây , Virus Máy Tính Chỉ Là Một Trò Đùa Do Một Sinh Tạo Ra Và Được Sử Dụng Như Một Dịch Vụ Bảo Vệ Dữ Liệu ( Giống Như Phần Mềm Diệt Virus )
- Tuy Nhiên , Hacker Và Kẻ Xấu Đã Lợi Dụng Virus Mà Tạo Ra Các Con Virus Độc Hại Và Nguy Hiểm
2 . Các Loại Khác Nhau
2.1 : Virus : Thể Loại Do Lỗi

Virus Rất Nguy Hại Và Có Thể Lây Sang Các Thiết Bị Khác , Thông Thường Virus Được Tạo Ra Do Lỗi Hệ Thống Hoặc Bị Cài Sửa Vô . Nó Sẽ Gây Bất Lợi Cho Người Bị Dính Phải . Nó Thường Có Nguồn Gốc Từ Tải Files Trên Trình Duyệt Cũ Hoặc Chưa Cập Nhật Hoặc Qua Các Ổ Lưu Trữ ( Thông Thường Là USB ) , Từ Files Này Sẽ Lây Sang Files Khác . Khi Bạn Chia Sẻ Cho Ai Đó , Người Đó Tải Về Thì Họ Cũng Sẽ Bị . Loại Virus Này Sẽ Phá Hoại Dữ Liệu Người Dùng .
2.2 : Worm : Thể Loại Có Sẵn
Worm Thường Có Sẵn Trong Files Mà Không Cần Cài Thêm , Thường Cũng Là Do Lỗi Hoặc Bị Thêm Vô . Worm Có Khả Năng Nhân Đôi Và Ra Thêm Các Con Worm Các . Worm Có Thể Lây Lan Qua Mạng Loan Hay Bằng Dây . Worm Chủ Yếu Làm Mạng Bị Nghẽn Và Chậm Chạp Hoặc Phá Hủy . Ngoài Ra , Nó Còn Lây Qua Việc Bạn Lỡ Nhấn Vào Files Hay Link Qua Email Hay Dịch Vụ Nhắn Tin ( Messenger , Zalo , Whatsapp , ... ) Rồi Sau Đó Thì Bạn Sẽ Bị Nhiễm Và Worm Sẽ Lợi Dụng Điện Thoại Bạn Để Gửi File Link Để Người Khác Cũng Bị
2.3 : Trojan : Thể Loại Giả Danh
Tên Trojan Có Nguồn Gốc Từ Thần Thoại Hy Lạp ( Bạn Có Thể Tìm Hiểu )
Trojan Là Virus Mà Trong Đó , Khi Bạn Cài Một Phần Mềm Nào Đó . Bề Ngoài Rất Ổn Định Và Không Có Gì Xảy Ra . Tuy Nhiên Bên Trong Là Các Loại Mã Độc Nguy Hại , Chúng Sẽ Phá Hoại Và Đánh Cắp Dữ Liệu , Truy Cập Trái Phép Ổ Lưu Trữ . Nhưng , Trojan Không Nhân Đôi Lên ( Nghĩa Là Không Lây Lan Sang Máy Khác ) Mà Khi Bạn Cài Đâu Thì Nó Sẽ Ở Đấy . Nghiêm Trọng Hơn Là Nó Sẽ Tống Tiền Bạn Để Bạn Có Lại Dữ Liệu Với Cái Giá Đắt .
3 . Cách Phòng Tránh , Đề Phòng
Từ Ba Loại Virus Máy Tính Cơ Bản Trên , Thì Ta Nên Làm Các Việc Sau
  • 1 . Kiểm Tra Đuôi Của Files ( .Exe , .Png , .Cmd , ... )
  • 2 . Thử Trên Máy Ảo VM ( Chỉ Dành Cho Máy Mạnh Và Win 10 , 11 Pro )
  • 3 . Sử Dụng Phần Mềm Diệt Virus ( Gợi Ý : Avast , Bkav , Kaspersky , ... )
  • 4 . Kiểm Tra Kĩ Link Hoặc File Gửi
4 . Tổng Kết
Ok , Dưới Đây Là 3 Con Virus Cơ Bạn Mà Bạn Nên Biết . Trên Thực Tế , Còn Nhiều Con Virus Khác Nhưng Sẽ Đăng Bài Sau Nếu Có Thời Gian , Thông Cảm
*LƯU Ý : ĐÂY LÀ QUAN ĐIỂM CÁ NHÂN MÀ MÌNH BIẾT , CÁC BẠN CÓ THỂ THAM KHẢO*

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Thẻ
basic virus
Bên trên