Làm sao để chặn nội dung khiêu dâm trên mạng đối với trẻ em

nktung

Super Moderator
Thành viên BQT
08/10/2013
400
985 bài viết
Làm sao để chặn nội dung khiêu dâm trên mạng đối với trẻ em
Hiện nay ai cũng biết đến công cụ tìm kiếm của Google, kể cả là trẻ em. Các nội dung tìm kiếm rất chính xác và có thể nói là thỏa mãn mọi yêu cầu từ người dùng. Tuy nhiên mặt trái là nếu trẻ em sử dụng công cụ này để tìm những nội dung "người lớn" không phù hợp độ tuổi, thì lại tạo ra tác dụng ngược. Vậy phải làm sao để ngăn chặn trẻ em sử dụng google để tìm kiếm nội dung người lớn?Bài viết này sẽ hướng dẫn bạn cách cấu hình trên trình duyệt Google Chrome để lọc các nội dung người lớn trong kết quả tìm kiếm trả về.
Trên máy tính

1. Truy cập trang Cài đặt tìm kiếm.
  2. Tìm phần "Bộ lọc Tìm kiếm an toàn".
    • Bật Tìm kiếm an toàn bằng cách chọn hộp bên cạnh "Lọc kết quả khiêu dâm".
    • Tắt Tìm kiếm an toàn bằng cách bỏ chọn hộp bên cạnh "Lọc kết quả khiêu dâm".
  3. Nhấp vào Lưu ở cuối trang.
[video=youtube;gopED9TXDto]https://www.youtube.com/watch?v=gopED9TXDto&index=20&list=PLLHcUwF4MJE1s9R l7bpKGrzyOkcr0MTYb[/video]

Trên điện thoại Android

1. Mở ứng dụng Google
    Jg2Io2FO0N1o6FiNuheO1kpcNrw5BfRYLJ-pKXoJ5pkC5nz3MzWHEXvs6EsC=w18-h18
    .
  2. Ở góc trên cùng bên trái của trang, nhấp vào biểu tượng Menu
    S1g41omtp9V6o2gpghgeqejRiMCqZfh_l1dpIOLGcrJax_Jee05UwVCHyy1oPcU=w18-h18
    > Cài đặt > Tài khoản và bảo mật.
  3. Cuộn xuống "Bộ lọc Tìm kiếm an toàn".
  4. Bật Tìm kiếm an toàn.

Trên iOS

1. Mở ứng dụng Google
jwFVZqr_Cq41-bv0C9VXNapuWJne2ez1QvQ_ypJoimtKT_NIzrqMT9f6cRtE1g=w18-h18
.
2. Ở góc trên cùng bên trái của màn hình chính, chạm vào biểu tượng bánh răng
BSlRPvBAXvv3vd8jk5WmDKL8TAt8sfv35TXInoTBxVitowjGqiXcCklaVyTPNA=w18-h18
. (Nếu bạn đã truy cập Google Hiện hành, hãy cuộn xuống để quay lại màn hình chính.)
3. Chạm vào Tìm kiếm an toàn.
4. Chọn Cài đặt thông minh hoặc Nghiêm ngặt.
5. Chạm vào Xong.

Mở rộng vấn đề, nếu bạn là người quản trị mạng doanh nghiệp và các máy tính/Laptop/Smartphone của người dùng phần lớn đều xài Chrome, bạn sẽ làm thế nào để lọc nội dung tìm kiếm trả về?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Re: Làm sao để chặn nội dung khiêu dâm trên mạng đối với trẻ em

Trong router có firewall cho phép lọc từ khóa đó.... :D

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment

trẻ em ở mức độ nào mới đc :)))
trẻ em mà biết tắt bỏ chế độ an toàn thì....
có thể cài thêm mấy addon or phần mềm gì đó chặn cũng hay

Comment

Như câu hỏi đã đề cập ở phần đầu là nếu bạn là người quản trị mạng doanh nghiệp bạn sẽ làm thế nào để lọc nội dung người dùng truy cập, ví dụ các web sex, bạo lực, ma túy?
Như bạn DDoS đã đề cập, một số các Router hỗ trợ tính năng này, ví dụ như Router của Draytek
Hình dưới đây là cách lọc nội dung về sex trong giao diện cấu hình thiết bị
Content filtering.jpg

Ngoài ra còn nhiều nội dung khác mà Admin có thể lọc, tùy theo chính sách an ninh của công ty đã quy định.

Comment
Bên trên