Xin giúp đỡ máy tính + email bị hack

05/05/2019
4
5 bài viết
Xin giúp đỡ máy tính + email bị hack
Xin chào mọi người,
Sáng nay đi làm em có nhận được 1 email được gửi từ chính tài khoản của em... nó bảo nó đã hack được email và nhiều thông tin quan trọng của em. Nó cho em 2 ngày chuyển 1000 usd bằng bitcoin vào ví điện tử của nó. Em google thử nhiều cách và đã tìm thấy Cộng đồng An Ninh Mạng này. Em hoảng quá nên xoá cái mail nó gửi rồi (bằng tiếng Anh)
Em là 1 người không chuyên, mong mọi người giúp đỡ ạ. Nếu câu hỏi còn thiếu thông tin gì, anh chị cứ hỏi ạ, em sẽ cung cấp ngay. Nó cho em 2 ngày thôi....

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Xin chào mọi người,
Sáng nay đi làm em có nhận được 1 email được gửi từ chính tài khoản của em... nó bảo nó đã hack được email và nhiều thông tin quan trọng của em. Nó cho em 2 ngày chuyển 1000 usd bằng bitcoin vào ví điện tử của nó. Em google thử nhiều cách và đã tìm thấy Cộng đồng An Ninh Mạng này. Em hoảng quá nên xoá cái mail nó gửi rồi (bằng tiếng Anh)
Em là 1 người không chuyên, mong mọi người giúp đỡ ạ. Nếu câu hỏi còn thiếu thông tin gì, anh chị cứ hỏi ạ, em sẽ cung cấp ngay. Nó cho em 2 ngày thôi....
anh thử vào thùng rác tìm lại xem còn k? chứ giờ như vậy khó biết lắm, kiếu giống như không biết anh bị thế nào để nên không biết giúp kiểu nào

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
anh thử vào thùng rác tìm lại xem còn k? chứ giờ như vậy khó biết lắm, kiếu giống như không biết anh bị thế nào để nên không biết giúp kiểu nào
Mình xoá cả trong thùng rác rồi bạn, vì sợ trong email đó cũng có cả Virus.
Nhưng mình còn nhớ nội dung nôm na thế này
"Hãy đổi password của bạn ngay.
Xin chào, tôi đã hack được tài khoản của bạn, đó là lý do bạn nhận được email từ chính tên của bạn đúng ko?
Bạn đừng cố gắng reply email này hay cố gắng liên lạc tôi vì điều đó là không thể.
Mọi thông tin của bạn đều đã được tôi thu thập, và cho dù bạn có đổi mật khẩu hay thông tin thì phần mềm của tôi vẫn tiếp tục cập nhật và gửi lại cho tôi.
Tôi tin rằng 1000 usd là mức giá hợp lý để chúng ta giữ cái bí mật nho nhỏ này giữa chúng ta. Hãy chuyển bằng bitcoin vào ví điện tử của tôi "abc xyz" (dãy số ví điện tử mình không nhớ) . Nếu bạn không biết làm sao purchase bitcoin thì làm theo hướng dẫn sau ... (nó gửi kèm 1 link nữa, nên mình mới nhanh chóng xoá và xoá cả trong thùng rác)"

Phần trên là nội dung email nó gửi mình. Mình hy vọng mọi người có cách giúp đỡ mình ạ! Hiện tại máy vi tính mình đã ngắt kết nối internet, mình hiện tại không có mặt ở VN, nên không thể mang ổ cứng ra ngoài cho ngta quét được ạ... Mình thật sự cần mọi người giúp đỡ hoặc cho lời khuyên ạ

Comment
Hacker dùng kỹ thuật tấn công social engineering đánh lừa người dùng do bạn đã xóa email rùi nên không thể check lại địa chỉ gửi xem đúng từ email của bạn hay không.
  • Lời khuyên cho bạn lúc này là đổi mật khẩu email sử dụng mật khẩu phức tạp (có chữ hoa, trên 8 ký tự, có ký tự đặc biệt !@#$, có chữ số 12343) để đặt cho mật khẩu, đặt xác minh 2 bước nếu dùng gmail hoặc hotmail. Nếu là email công ty bạn có thể yêu cầu quản trị mạng đổi luôn cả tên đăng nhập cũng được và cảnh báo nội dung email nhận được với quản trị mạng cty bạn.
  • Dùng phần mềm diệt virus update và scan máy tính bạn vài lần.
  • Kiểm tra lại trong mail chứa những nội dung quan trọng gì như tài khoản ngân hàng, tài khoản ví điện tử ... nếu trong mail bạn chứa những nội dung nhạy cảm như vậy bạn cũng nên đổi thông tin các tài khoản liên quan để tránh bị khai thác mất mát tài sản.

Comment
Cám ơn Diep nha.
Vậy cho mình hỏi là nếu mình sử dụng internet để download 1 cái phần mềm diệt Virus thì liệu nó có vấn đề gì không? Vì máy vẫn nằm trong sự kiểm soát của hacker.
Và mình sẵn sàng trả phí, bạn giới thiệu 1 cái phần mềm diệt virus mạnh cho mình được không? Vì mình thường xuyên sử dụng internet banking.
Một vấn đề nữa, mình nhìn rất kỹ, là cái mục người gửi chính xác là địa chỉ email của mình, nhưng trọng mục sent lại không thấy? Nên mình hy vọng là nó chỉ tung "đòn gió" để mình chuyển bitcoin cho nó thôi. Chứ nó chưa thật sự kiểm soát được máy mình. Suy luận vậy ổn không Diep?

• Thích
Reactions: DiepNV88
Comment
theo em nếu thực sự máy tính anh bị kiểm soát thì anh nên cài win lại sẽ tốt hơn, trước khi cài lại win thì nên dùng usb boot để kiểm tra virus, nếu anh ở HCM , thủ đức thì em sẽ hỗ trợ miễn phí.
còn về phần mail thì anh nên kiểm tra bảo mật + đổi pass phức tạp
win10 mặc định có diện virus khá tốt, em hiện đang dùng mặc định của win :))

• Thích
Reactions: DiepNV88
Comment
Cám ơn Diep nha.
Vậy cho mình hỏi là nếu mình sử dụng internet để download 1 cái phần mềm diệt Virus thì liệu nó có vấn đề gì không? Vì máy vẫn nằm trong sự kiểm soát của hacker.
Và mình sẵn sàng trả phí, bạn giới thiệu 1 cái phần mềm diệt virus mạnh cho mình được không? Vì mình thường xuyên sử dụng internet banking.
Một vấn đề nữa, mình nhìn rất kỹ, là cái mục người gửi chính xác là địa chỉ email của mình, nhưng trọng mục sent lại không thấy? Nên mình hy vọng là nó chỉ tung "đòn gió" để mình chuyển bitcoin cho nó thôi. Chứ nó chưa thật sự kiểm soát được máy mình. Suy luận vậy ổn không Diep?
  • Nếu đang ở nước ngoài bạn nên đến cửa hàng máy tính nào đó mua cái đĩa phần mềm diệt virus sau đó về cài máy tính rùi quét hoặc nhờ kỹ thuật họ xử lý hộ, máy tính phải luôn cài phần mềm diệt virus. Ngoài ra bạn không nên mở các email từ địa chỉ lạ hoặc click các link lạ được gửi từ mail, chat ....
  • Nếu hacker lấy được dữ liệu nhạy cảm của bạn thì 1000$ hay bao nhiêu cũng không làm chúng dừng tay lại, ví dụ như bảng lương lấy được cũng chả để làm gì, việc của bạn bây giờ là vô hiệu hóa cái giá trị có trong email đây là trường hợp nếu email bị hack thực sự.
  • Bạn không biết hacker là ai và bạn trả tiền cho ai để họ không làm những gì họ nói ra trong email việc trả tiền cũng không mang lại lợi ích gì cả thậm chí cổ xúi cho hacker. Bình thường chúng ta chỉ bị tống tiền bởi malware mã hóa đòi tiền chuộc trường hợp của bạn cứ nên bình tĩnh xử lý.

Comment
Xin chào mọi người,
Hình thức này đã có từ lâu và đã có nhiều người gặp phải rồi bạn nhé. Bạn tham khảo link sau:
https://whitehat.vn/threads/canh-bao-chien-dich-lua-dao-gia-mao-email-gui-tu-chinh-nan-nhan.12010/

Comment
Ôi! Mình cám ơn các bạn rất nhiều.
Mình đã và sẽ làm theo các lời khuyên của Diep.
Cám ơn 0NONAME0 và Tanker nữa nhé! Đọc cái link bạn Tanker gửi mới thấy yên tâm phần nào, vì cách viết văn khá giống và cách thức nó kêu chuyển tiền bằng Bitcoin.

Comment
Bên trên