Vấn đề khủng hoảng tâm lý khi đang theo học ngành An toàn thông tin

Thảo luận trong 'Tán gẫu - Giải trí' bắt đầu bởi Trần Nhật Minh, 15/05/18, 06:05 PM.

1. Trần Nhật Minh

Trần Nhật Minh Member

Chào các anh chị trong diễn đàn!

Em hiện là sinh viên năm 2, ngành An toàn thông tin. Em chọn ngành này sở dĩ nó là cái thứ gì đó rất cuốn hút em, nó có sức cháy mãnh liệt làm em thích thú và quan tâm nó hơn so với những ngành khác của công nghệ thông tin. Và đã em chọn An toàn thông tin để theo học trên con đường Đại học này.

Sau vài học kỳ thì em cảm thấy sao ngành này mông lung quá, mặc dù em không được giỏi như nhiều bạn khác nhưng em cũng cố gắng học hành chứ không phải là bỏ bê gì cả. Nhưng tại thời điểm này, em cảm thấy khá là đuối với deadline liên tục, đồ án các thứ và cả kiến thức mới nữa.

Theo em thấy, ngành An toàn thông tin thì bản thân phải tự tìm hiểu, cập nhật thông tin và kiến thức hàng ngày để có thể theo kịp thời đại. Nhưng em lại quá bận rộn vào những cái deadlines, đồ án,... ví dụ như làm games đánh bài tiến lên,v.v... và tuần nào cũng có 3,4 cái deadline, dần dần làm em bị đuối, bị stress. Em cảm thấy thực sự mệt mỏi, em không có thời gian để tìm hiểu những thứ mình thích, trong khi những deadline hay đồ án em làm thì chưa chắc sau này sẽ được áp dụng.

Thêm vào đó, em cũng lo lắng đầu ra, lúc ra trường ngành ATTT liệu rằng có kiếm được việc làm không? Liệu những đứa trình độ tà tà bình thường như em thì sau này có thể làm được gì không?

Em cũng đang có suy nghĩ trong đầu là chuyển qua một ngành mới như là Công nghệ phần mềm hoặc Hệ thống thông tin. Bởi vì áp lực đồ án và tương lai công việc sau này dễ dàng cho em hơn. Nhưng em vẫn chỉ thích An toàn thông tin thôi.

Đây là sự trải lòng của em, anh chị hãy tâm sự và góp ý cho em với.
    Em thực sự đang hoang mang nhiều lắm.
    Em cảm ơn anh chị rất nhiều.
    Chúc mọi người sức khoẻ!

Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
  2. nvtrinh

nvtrinh New Member

Theo mình nghĩ. Việc đầu tiên của bạn là cách sắp xếp thời gian. Cái gây cho bạn stress là gì thì giải quyết nó ngay và dừng các việc khác lại. Tập trung giải quyết từng vde 1.

Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
    Trần Nhật Minh thích bài này.
  3. S_ATTT

S_ATTT Member

e cũng đang theo học ATTT, về phần bác nghĩ sau này ra trường k có việc làm với e thì e k lo lắm, quan trọng là được học cái mình thích :D việc của bác bây giờ e nghĩ là nên sắp xếp lại thời gian hợp lý thôi :D

4. kuqadk3

kuqadk3 W-------

Sinh viên thì phải bị stress, có stress mới khôn lớn được. Hơn nữa đó là bắt buộc trong cái nghành này, bạn ko muốn bị stress, deadline, OT thì tìm nghành khác mà làm. Đừng buồn vì công việc, deadline quá nhiều, cứ học, học và làm deadline, giữ cho bản thân luôn bận rộn, cọ sát. Người Nhật một ngày họ làm việc 10-14 tiếng, bạn đã làm việc 10-14 tiếng một ngày chưa, nếu chưa thì làm nữa đi. Muốn sau này làm ông này bà kia thì phải cày trâu bò vào. Trở thành top 1, top 2 của lớp là mục tiêu đầu tiên, sau khi ra trường bạn thích làm gì thì làm, thích theo đuổi đam mê gì đó là việc của bạn, miễn trong trường bạn là top 1, top 2.

Đó là cuộc sống, nó khó khăn, cứ làm hết mình rồi mọi việc sẽ qua, thời gian sau nhìn lại bạn sẽ bật cười vì bài viết này của bạn thôi. Nếu bạn có nhiều ước mơ, muốn dấn thân vào nhiều topic nóng và thú vị, thì bạn phải làm nhiều hơn người ta, vậy thôi. Hoặc là bạn bỏ đam mê ATTT sang một bên, tập trung trên lớp, đạt được top 1 rồi quay lại nói chuyện tiếp. Hoặc là bạn làm cả 2, và làm gấp đôi lên. Simple.

Một note khác là bạn phải cực cực giỏi Toán, mình không biết trên trường bạn học cái gì hay bạn thích cái gì, nhưng bạn phải đặt mục tiêu đạt A đến A+ tất cả môn Toán (toán rời rạc, giải tích 1, giải tích 2, xác suất thống kê,...etc). Không có Toán thì chẳng khác gì bạn đang xây nhà trên cát, đặc biệt trong cái nghành này, không bao giờ khá được. Bạn có thể có 10 năm kinh nghiệm, nhưng kém toán, 1 cu em mới ra trường lại là dân chuyên siêu giỏi Toán, nó học 10 năm của bạn trong 1-2 năm. Nên mình không cần biết bạn dân ATTT, hacker, HTTT, Computer Scientist hay cái gì, bắt buộc phải giỏi Toán! Nên bất cứ ai bảo bạn học IT chỉ cần toán làng nhàng thôi, xin lỗi, bạn nên bỏ ngoài tai lời đó và tin mình là thời gian sẽ cho bạn câu trả lời, xem sau này một thằng giỏi Toán sẽ có cuộc sống khá hơn hay những thằng học hời hợt sẽ khá hơn.

Chỉnh sửa cuối: 15/05/18, 10:05 PM
    whf and S_ATTT like this.
  5. Trần Nhật Minh

Trần Nhật Minh Member

Tại sao bạn lại không lo đến việc làm cơ chứ?
    Gia đình mình không có khá giả gì, nên mình phải học ra để kiếm cái nghề ổn định để tự lo được cho bản thân và giúp đỡ được phần nào gánh nặng tài chính cho bố mẹ đã.
    Mình không muốn học ra rồi lạc trôi giữa dòng đời, rồi đi làm nhân viên quán cà phê, rửa chén bát cho nhà hàng,... Như vậy thì rất phí thời gian học đại học, cũng như phí tiền của bố mẹ đã cung cấp cho mình.
    Ưu tiên của mình vẫn là kiếm một cái ngành gì đó thuộc công nghệ thông tin để sau này có cơ hội việc làm lớn hơn cho mình thôi.

6. Trần Nhật Minh

Trần Nhật Minh Member

Em cảm ơn những lời góp ý rất chân thành của anh.
    Bên cạnh đó em cũng thích tiếng Nhật nữa. Em nên học tiếng Nhật, còn tiếng Anh thì học qua loa. Hay là em nên học tốt cả hai luôn ạ.
    Em cảm ơn!

7. kuqadk3

kuqadk3 W-------

Nhật cũng có rất nhiều cơ hội, anh nghĩ là hơn tiếng Anh. Bảo mật cũng là một vấn đề nóng ở Nhật, vì người Nhật rất quan tâm đến vấn đề dữ liệu cá nhân, đặc biệt dữ liệu y tế, ví dụ ảnh chụp X quang. Hiện giờ người ta đang nghiên cứu áp dụng công nghệ blockchain để bảo mật trong việc chia sẻ dữ liệu cũng là một bài toán hay ho.

Một cái đầu bảo mật giỏi thì phải nghĩ theo kiểu giải quyết bài toán, chứ ko phải kiểu ngồi pentest cái web này, crack cái app kia, local cái trang này.

Theo tư duy của anh thì bảo mật tạm thời em nên coi như 1 trò chơi thôi, sau này em có thể học. Em nên tranh thủ thời gian còn là sinh viên, còn trong ghế nhà trường mà dấn thân vào các topic hot và mang tính học thuật cao như Machine Learning, Data Mining,etc...Ở đây a ko nói là học bảo mật thì ít cửa với em hay tương lai, mà em đang ở trên ghế nhà trường, nên giờ nào việc nấy và như a nói ở trên ghế nhà trường em sẽ có nhiều cơ hội dấn thân vào những thứ kia hơn ở ngoài.

Thêm vào đó em học bảo mật mà ko có cái mind của hacker. Nói nghe buồn cười thôi nhưng cái mind của hacker là mind thích tìm tòi, khám phá, học hỏi và phá cách, đừng có gói gọn từ hacker trong bảo mật. Tất nhiên em cũng ko nói e muốn làm hacker nhưng tin anh đi, thằng nào theo cái nghề này cũng muốn làm hacker, chỉ là ko thừa nhận thôi, hoặc sau đó thì thay đổi.

Lúc đầu khi anh đọc bài viết định nghĩa về hacker, anh cũng ko hiểu ý của người viết. Mãi cho tới sau này khi anh gặp vấn đề như em là trên trường mọi thứ ko support anh để đi sâu hơn về bảo mật, nếu a mất thời gian cho nó thì a sẽ tụt lại so với mọi người và bỏ lỡ rất nhiều thứ hay ho vì anh học Computer Science. Anh có tình cờ đọc lại bài viết đó, quyết định bỏ mấy tháng hè quý giá của mình ra,anh quyết định chuyển qua học Machine Learning và Data Mining, hơi risk nhưng cực fun khi được học những thứ mới mẻ. Dạo gần đây lại hứng thú cả blockchain nữa.

Em đừng nghĩ mấy tháng hè là cái gì đó nó nhỏ nhoi, giờ xã hội mọi người đều cố gắng vượt lên từng giây một, mấy tháng hè đó nếu sử dụng hợp lý thời sinh viên thì có thể sẽ là bước ngoặt trong cuộc đời của em.

Nói tóm lại là một ngày làm việc 10-14 tiếng, ko đủ thì ko đi ngủ.

Chỉnh sửa cuối: 16/05/18, 03:05 AM
  8. Nhựt Trường

Nhựt Trường Whi-----

nói như bạn thui đừng học này nửa vì ra trình bạn không bằng ai lại đi rửa chén thôi đở chut cài win dạo. học gì vậy giỏi thì đi đâu ai nhận kém thì nghề nào rùi về rửa chén thui

9. sunny

sunny Điều hành viên Thành viên BQT

Dear @Trần Nhật Minh ,

Lộ trình học ĐH sẽ là: kiến thức đại cương, cơ sở nghành, chuyên ngành. Đôi khi có một số môn em không thích học là bình thường nhưng nó sẽ hỗ trợ tốt cho em sau này, ví dụ làm game đánh bài hay đồ án môn học em sẽ tập code, tìm hiểu các hệ điều hành mà ứng dụng của em buil trên đó, deadline hay bài tập lớn cũng là chuyện bình thường của sv ĐH, vài kỳ sẽ quen và không bị ngợp.

Cái em cần là xem lại lộ trình đã được các thầy cô trên trường xây dựng chi tiết để biết chương trình học của mình và hiểu ý nghĩa của các môn học hơn.

Và khi đã tốt nghiệp đi làm em sẽ vẫn được đào tạo lại cho phù hợp với các mô hình của mỗi đơn vị, vì vậy là sinh viên em nên tham gia sớm vào các chương trình tuyển sinh viên của các công ty sẽ tốt hơn cho em sau này.

Có một cách nữa là em hãy đi tìm kiếm các thông tin tuyển dụng của các công ty trong lĩnh vực an toàn thông tin, từ đó biết là mình cần học gì để áp ứng được những tiêu chí ấy:

Ví dụ 1: Vị trí giám sát an toàn thông tin
    Ví dụ 2: Chuyên viên An toàn thông tin
    Chúc em thành công!

whf thích bài này.
  10. lochv37

lochv37 W-------

Những lúc buồn, mình pick AM, rồi farm, farm miệt mài

Trần Nhật Minh and sunny like this.
  11. Trần Nhật Minh

Trần Nhật Minh Member

Em cảm ơn anh!

12. Trần Nhật Minh

Trần Nhật Minh Member

Anh nghĩ sao nếu em muốn làm quản trị mạng máy tính thôi ví dụ như cấu hình router, chia mạng con gì đó, bla bla... chứ không thiên về bảo mật (giống như các hackers whitehat) ạ?
    Em cảm ơn!

13. sunny

sunny Điều hành viên Thành viên BQT

Có hẳn một mảng hạ tầng cho bạn theo nhé: https://whitehat.vn/forums/infrastructure-security.38/

Cài máy chủ mà phân quyền không ổn cũng dễ bị công ty phạt lắm =))

14. HustReMw

HustReMw Moderator Thành viên BQT

Cố gắng nhé bạn. Bạn phải học hỏi từ nhiều nguồn bạn bè thầy cô để giải quyết các vấn đề nhanh và hiệu quả hơn. tuần 3 4 cái deadline là bình thường nhé :D