Tìm hiểu về cách học system và network

phan nhat duy

Member
16/03/2017
3
24 bài viết
Tìm hiểu về cách học system và network
cho em hỏi vai trò cua network security và system security có vai trò gì và công việc thực tế của nó ?
và cho em biết là mình pentes và bảo mật hệ thống mạng nó như thế nào ạ ?
và cần học những gì ? khi làm 2 công việc đó những ngôn ngữ như C/C++, Assembly, Python, Ruby… nó sẽ giúp ích những gì ạ

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
cho em hỏi vai trò cua network security và system security có vai trò gì và công việc thực tế của nó ?
và cho em biết là mình pentes và bảo mật hệ thống mạng nó như thế nào ạ ?
và cần học những gì ? khi làm 2 công việc đó những ngôn ngữ như C/C++, Assembly, Python, Ruby… nó sẽ giúp ích những gì ạ
Căn bản thì C++ làm được everything :D. Cái duy nhất bạn cần đó là tư duy thôi. Các ngôn ngữ biên dịch khác phần đa cũng được build từ C/C++ lên. C/C++ là gần với Assembly nhất, gần mã máy nhất, giao tiếp được với nhiều hard, I/O nhất nên nói C/C++ là tất cả cũng không sai. Python, Ruby thích hợp hơn trong các action automatic; đơn giản vì nó dễ hiểu, dễ viết, mặc dù không chạy nhanh nhưng được nhiều cộng đồng hỗ trợ về lib và package hữu ích, thời gian viết code cũng nhanh hơn nhiều, dễ dàng debug và deploy.
Network security hay System security hầu nhưng công việc không khác nhau mấy bởi 2 cái đó nói nhưng là 1. Network thường đi kèm với system và ngược lại :D. Bảo mật network chính là bảo mật system.
- Network bao gồm có các layer 2,3; firewall,...
- System bao gồm các service như web, vpn, app,...
Pentest hệ thống mạng có nghĩa là bạn phải rà soát tất tần tật từ trên xuống dưới hoặc từ dưới lên trên. Từ terminal cho tới từng layer, từng service, thậm chí là từng input, output một.

Pentest cũng thường là kèm theo phân tích log, rà soát dấu hiệu, report...Các ngôn ngữ kể trên chính là công cụ bạn cần để làm pentest. :).

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
Bên trên