Phòng chống Trojan truy cập từ xa và các spyware

Van

Active Member
22/12/2017
3
40 bài viết
Phòng chống Trojan truy cập từ xa và các spyware
Máy tôi bị nhiễm trojan truy cập từ xa và một số spyware. Xin hướng khắc phục

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Bạn có thể dùng một số tool như: Autorun, process explorer để tự rà soát máy của mình. Upload các file nghi ngờ lên virustotal.com nếu có nhiều Anitvirus phát hiện thì bạn xóa nhé :))

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
có thể hướng dẫn tôi kỹ hơn về cách sử dụng autorun, process exploer được không ạ. Tôi không sành lắm về mấy cái này. Xin cám ơn!

Comment
có thể hướng dẫn tôi kỹ hơn về cách sử dụng autorun, process exploer được không ạ. Tôi không sành lắm về mấy cái này. Xin cám ơn!
Bạn có thể xem ở đây nhé

Comment
Hướng dẫn sử dụng ProcessExplorer:
Với Process Explorer, bạn rà soát tìm những tiến trình đáng nghi, như không có "Company Name". Với những tiến trình đáng nghi, bạn lấy mẫu (theo hướng dẫn của bài viết trên), và đưa lên Virus-total quét.
Còn tool Autoruns dùng để tìm kiếm các mã độc khởi động cùng Windows:

Comment
Bên trên