Password window server 2016 bị đổi lên tục

tân lê

24/07/2019
2
4 bài viết
Password window server 2016 bị đổi lên tục
Mọi người cho mình hỏi chút.
Công ty mình mới mua 1 server và đặt trên data viettel,trong máy server chưa có gì ngoài pass để login vào window server, khi lắp máy xong mình về thì vẫn remote được vào ip đó,nhưng vấn đề là sang hôm sau mình login vào thì lại báo sai pass.
Mình có gửi request lên trung tâm data nhờ reset pass và dùng pass khác.khi về login được nhưng giờ thử lại thấy sai pass nữa.
Không biết có phải bị brute force không ạ?

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Nguyên nhân có rất nhiều ví dụ như:
  1. Bạn xài bản Win crack có sẵn backboor
  2. Window chưa được update nên hacker khai thác qua tool tự động đổi mật khẩu.
  3. Bruteforce như bạn nghi ngờ.
  4. Máy tính cá nhân của bạn bị nhiễm malware nên tài khoản bị lộ.
  5. Ai đó truy cập được tài khoản đang troll bạn.
Để khắc phục tình trạng trên bạn nên tạo một user quyền admin khác và vô hiệu hóa tài khoản admin mặc định, đổi port RDP, update window, cài antivirus scan, kiểm tra lại các tài khoản đang tồn tại trên hệ thống.

Comment
Nguyên nhân có rất nhiều ví dụ như:
  1. Bạn xài bản Win crack có sẵn backboor
  2. Window chưa được update nên hacker khai thác qua tool tự động đổi mật khẩu.
  3. Bruteforce như bạn nghi ngờ.
  4. Máy tính cá nhân của bạn bị nhiễm malware nên tài khoản bị lộ.
  5. Ai đó truy cập được tài khoản đang troll bạn.
Để khắc phục tình trạng trên bạn nên tạo một user quyền admin khác và vô hiệu hóa tài khoản admin mặc định, đổi port RDP, update window, cài antivirus scan, kiểm tra lại các tài khoản đang tồn tại trên hệ thống.
Mình nghĩ là do máy mình nhiễm malwware hoặc do bruteforce,chứ mình mới cài win bản quyền mà

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
  • Thích
Reactions: DiepNV88
Comment
Thẻ
window server window server 2016
Bên trên