[Password Manager 1]

nsc500

W-------
15/03/2014
21
22 bài viết
[Password Manager 1]
Khi nói đến an ninh mạng, để đảm bảo được an toàn, bạn sẽ nghĩ đến phần mềm diệt virus hay sử dụng một hệ điều hành linux an toàn trên hệ thống của bạn điều đó không có nghĩa bạn sẽ an toàn trước mọi mối đe dọa về an ninh mạng.
Ngày nay, đa số người dùng Internet rất dễ bị tấn công trên mạng, không phải vì họ không sử dụng bất kỳ một phần mềm diệt virus uy tín nào hoặc các biện pháp bảo vệ khác. Thế nhưng, họ lại đang sử dụng mật khẩu yếu để bảo vệ tài khoản trực tuyến của mình.
Mật khẩu là lá chắn cuối cùng của bạn để chống lại các mối đe dọa trực tuyến. Mặc dù bạn có thể không thể kiểm soát hành vi vi phạm dữ liệu nhưng một mật khẩu mạnh thực sự cần thiết để giúp bạn chống lại một cuộc tấn công và điển hay tấn công vét cạn.

Làm thế nào để được an toàn khi online ?
Các nhà nghiên cứu bảo mật luôn luôn khuyến cáo người dùng tạo mật khẩu mạnh và khác nhau cho các tài khoản khác nhau. Vì vậy, nếu một trang web bị vi phạm thì các tài khoản khác của bạn vẫn có thể được an toàn.
Lý tưởng nhất, mật khẩu của bạn nên có ít nhất 16 ký tự bao gồm cả các chữ số, chữ hoa, chữ thường, các ký tự đặc biệt và quan trọng nhất đó là mật khẩu không nên là những từ hãy những số dễ nhớ mà phải được sinh ngẫu nhiên.
Để nhớ được một mật khẩu như vậy thực sự là quá khó khăn chứ chưa nói đến phải nhớ nhiều mật khẩu cho nhiều tài khoản khác nhau.
Vậy làm thế nào để bạn có thể tạo ra các mật khẩu mạnh và bạn cũng không cần nhớ nó ? Các phần mềm quản lý mật khẩu(Password Manager) là câu trả lời cho bạn.

Phần mềm quản lý mật khẩu là gì ?
Phần mềm quản lý mật khẩu đã đi một chặng đường rất dài trong vài năm qua và là một hệ thống tuyệt vời cho phép tạo và quản lý mật khẩu.

Một phần mềm quản lý mật khẩu là một phần mềm cho phép tạo, lưu trữ và tổ chức tất cả mật khẩu cho máy tính, các trang web các ứng dụng.
Ứng dụng quản lý mật khẩu có chức năng sinh mật khẩu ngẫu nhiễn và có form lặp lại mật khẩu giống như trên các trang web khi bạn đăng ký tài khoản.
Nếu bạn muốn password của mình thực sự an toàn mà không cần phải nhớ chúng thì phần mềm quản lý mật khẩu là một giải pháp cho bạn.

Một Password Manager làm việc như thế nào ?
Thông thường, phần mềm quản lý mật khẩu sinh ta mật khẩu dài, bao gồm cả các chữ số, chữ thường, chữ hoa và ký tự đặc biệt. Quan trọn nhất nó sẽ sinh ra một chuỗi ngẫu nhiên và sau đó lưu trữ chúng dưới dạng mã hóa để bảo vệ chúng khỏi trường hợp hacker có khả năng truy cập vật lý vào thiết bị của bạn.
Các tập tin mã hóa chỉ được truy cập thông qua mật khẩu “chủ”. Đây là mật khẩu bạn cần sử dụng để truy cập vào phần mềm quản lý mật khẩu. Vì vậy, tất cả bạn cần là nhớ mật khẩu “chủ” để truy cập vào phần mềm quản lý mật khẩu để mở khóa tất cả mật khẩu của bạn.
Tuy nhiên, bạn cần chắc chắn là mật khẩu của bạn sẽ có ít nhất 16 ký tự, hoặc bạn dùng một phần mềm tạo bảng băm(Hash) để sinh ra chuỗi mật khẩu “chủ” cho mình.

Đâu là phần mềm quản lý mật khẩu tốt nhất ? làm thế nào để chọn ?
Để trả lời cho câu hỏi này, tôi đưa ra một số tiêu chí đánh giá sau đây:
  • ứng dụng đa nền tảng
  • làm việc với những model chưa được biết đến
  • cung cấp hai yếu tố xác thực(multi-factor authentication)

Ở phần tiếp theo tôi sẽ trình bày tiếp về các ứng dụng quản lý mật khẩu được cho là tốt nhất trên các nền tảng khác nhau !
Hẹn gặp lại các bạn ở [Password Manager 2] =D>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Thấy anh em trong công ty hay dung KeePass

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
sunny;n59634 đã viết:
Thấy anh em trong công ty hay dung KeePass

KeePass là một trong những tool tốt nhất rồi a Sunny ạ @};-

Comment
Bài viết có nhiều lỗi chính tả :(

Comment
phongbq;n59658 đã viết:
Bài viết có nhiều lỗi chính tả :(

cám ơn bạn đã góp ý :x !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Comment
Bên trên