Lỗi time ping tới 8.8.8.8 chậm dẫn tới rớt mạng

Binhprao

W-------
29/06/2016
0
1 bài viết
Lỗi time ping tới 8.8.8.8 chậm dẫn tới rớt mạng
Chào cả nhà.
Cho mình hỏi vấn đề này tý.
Mạng Internet của cơ quan mình dạo này bị triệu chứng, thời gian ping tới 8.8.8.8 tăng lên và dẫn tới rớt mạng. Cụ thể, bình thường ping bằng cmd tới 8.8.8.8 là tầm time=70ms. Nhưng tự nhiên nó tăng lên time=210ms rồi vài giây sau nó rớt mạng lun. Phải khởi động lại roter mới vào mạng được.
Ai biết hiện tượng này không chỉ giáo giúp mình với. Cảm ơn.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Ping thế này thì chịu, bác phải quẳng log route lên đây thì mới biết được.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
Bạn phải thực hiện thêm lệnh pin tới gateway ( modem mạng) để kiểm tra xem trong LAN có vấn đề gì không. Nếu bình thường thì cần kiểm tra đường truyền bằng cách kết nối laptop sạch tới thẳng modem rùi ping ra 8.8.8.8 khi kiểm tra cần rút sạch dây mạng kết nối tới modem chỉ để laptop test. Nếu đường truyền mà ổn định với cách test trên thì có thể do 1 máy nào đó trong mạng nhiễm virus.

Comment
Đầu tiên bạn sử dụng câu lệnh
PC>Tracert 8.8.8.8
Sau khi gõ câu lệnh trên, thông tin về các nút mạng từ máy tính PC đến server 8.8.8.8 sẽ được hiển thị
Trong kết quả hiển thị bạn để ý địa chỉ IP default gateway và IP nhà mạng
Bạn ping từng IP và nhìn vào tham số time, các gói bị mất để tìm ra xem đoạn nào đang gặp vấn đề nhé

Comment
Bên trên