Làm sao để biết máy tính bị theo dõi, theo dõi qua những cách nào, phòng chống ra sao

huy duong

18/08/2017
0
2 bài viết
Làm sao để biết máy tính bị theo dõi, theo dõi qua những cách nào, phòng chống ra sao
em là người dùng máy tính rất bực vì có mấy thành phần theo rõi máy tính rồi phá e em nói chuyện vơi ai cũng biết ( e ko nói chuyện tán gái linh tinh ,)nói chuyện bạn bè chuyện này chuyện nọ hôm sau nó đem đi nói xấu e một thời gian e ko dùng máy tính nó ko làm gì dc nó chuyển sang smastphone e giờ e dùng đen trắng . quay lại máy tính thì thấy rất bực
mong mọi người tư vấn e với
e xin cảm ơn

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Bạn kiểm tra những dấu hiệu sau:
  • Kiểm tra task manager phát hiện những tiến trình lạ
  • Trong msconfig, kiểm tra xem chương trình nào được phép khởi động cùng windows
  • Quét máy tính bằng các phần mềm diệt virus
  • Khi không dùng gì tới máy tính (máy tính vẫn bật), kiểm tra đèn mạng có nhấp nháy không
  • Nếu bạn am hiểu về Wireshark, bạn có thể dùng nó để phân tích
Cách phòng chống, vì là phần mềm theo dõi, nên gần như chắc chắn phải yêu cầu một thao tác để cài đặt phần mềm theo dõi trên máy tính bạn, do đó:
  • Không mở file lạ (!)
  • Không truy cập vào trang web xấu
  • Thường xuyên cập nhật phần mềm diệt virus
  • Cập nhật window
  • Và quan trọng nhất là: hãy là người dùng máy tính thông minh - trang bị cho mình những kiến thức tốt về cách dùng máy tính, cập nhật các tinh tức về an ninh mạng...

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
  • Thích
Reactions: huy duong
Comment
em cam on mod

Comment
Bên trên