Khởi động kép với Windows Kali

iuIT

W-------
27/12/2013
1
172 bài viết
Khởi động kép với Windows Kali

Kali Linux khởi động kép với Windows​

Cài đặt Kali cùng với một cài đặt Windows có thể khá hữu ích. Tuy nhiên, bạn cần phải thận trọng trong quá trình thiết lập. Trước tiên, hãy chắc chắn rằng bạn đã sao lưu bất kỳ dữ liệu quan trọng trên cài đặt Windows của bạn. Vì bạn sẽ được sửa đổi ổ cứng của bạn, bạn sẽ muốn để lưu trữ bản sao lưu này trên phương tiện truyền thông bên ngoài. Một khi bạn đã hoàn thành việc sao lưu, chúng tôi khuyên bạn kiểm tra nội dung Kali Linux trên đĩa cứng cài đặt , điều này giải thích các thủ tục bình thường cho một Kali cài đặt cơ bản.

Windows Kali.png

Trong ví dụ của chúng tôi, chúng tôi sẽ cài đặt Linux Kali cùng với một cài đặt của Windows 7, mà hiện nay đang chiếm 100% không gian đĩa trong máy tính của chúng tôi. Chúng tôi sẽ bắt đầu bằng cách thay đổi kích thước phân vùng Windows hiện tại của chúng tôi để chiếm không gian ít hơn và sau đó tiến hành cài đặt Linux Kali trong phân vùng trống vừa được tạo ra.Tải về Kali Linux và ghi ISO vào đĩa DVD, hoặc chuẩn bị một thanh USB với Kali Linux sống như phương tiện cài đặt. Nếu bạn không có một đĩa DVD hoặc cổng USB trên máy tính của bạn, hãy kiểm tra các cài đặt Linux Kali mạng . Đảm bảo bạn có:
  • Tối thiểu là 8 GB không gian đĩa miễn phí trên Windows
  • CD-DVD / hỗ trợ khởi động USB

Chuẩn bị cho cài đặt​

1. Tải về Kali Linux .
  2. Burn The Kali Linux ISO vào đĩa DVD hoặc sao chép Kali Linux Live USB .
  3. Đảm bảo rằng máy tính của bạn được thiết lập để khởi động từ CD / USB trong BIOS của bạn.

Khởi động kép Thủ tục cài đặt​

• Để bắt đầu cài đặt, khởi động với phương tiện cài đặt bạn đã chọn. Bạn nên được chào đón với màn hình khởi động Kali. Chọn sống, và bạn sẽ được khởi động vào máy tính để bàn mặc định Kali Linux.Bây giờ khởi động chương trình GParted.
  • Chúng tôi sẽ sử dụng GParted để thu nhỏ các phân vùng Windows hiện có để cung cấp cho chúng tôi đủ chỗ để cài đặt Kali Linux
  • Chọn phân vùng Windows của bạn. Tùy thuộc vào hệ thống của bạn, nó thường là thứ hai, phân vùng lớn hơn. Trong ví dụ của chúng tôi, có hai phân vùng; đầu tiên là phân vùng phục hồi hệ thống, và Windows thực sự là cài đặt trong / dev/sda2.
  • Thay đổi kích thước phân vùng Windows của bạn và để lại đủ không gian (tối thiểu 8GB) cho việc cài đặt Kali. Một khi bạn đã thay đổi kích thước phân vùng Windows của bạn, đảm bảo bạn "Áp dụng Tất cả hoạt động" trên đĩa cứng.
  • Thoát GParted và khởi động lại.

Kali Linux Thủ tục cài đặt​

• Thủ tục cài đặt từ thời điểm này trở đi là tương tự như một Kali Linux trên đĩa cứng cài đặt , cho đến thời điểm của phân vùng, nơi bạn cần phải chọn "hướng dẫn - sử dụng không gian miễn phí liên tục lớn nhất" mà bạn đã tạo trước đó với GParted.
  • Sau khi cài đặt xong, khởi động lại. Bạn nên được chào đón với một menu khởi động GRUB, mà sẽ cho phép bạn khởi động hoặc vào Kali hoặc Windows.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Re: Khởi động kép với Windows Kali

Sao mình cài xong rồi đến Menu chọn Kali Linux thì chạy tốt, còn chọn đến Win7 thì nó báo lỗi ko boot được.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment

hoctap222;13945 đã viết:
Sao mình cài xong rồi đến Menu chọn Kali Linux thì chạy tốt, còn chọn đến Win7 thì nó báo lỗi ko boot được.
chụp lại màn hình bạn

Comment

iuIT;13946 đã viết:
chụp lại màn hình bạn
Tình hình là máy mình đã dùng Win7 chạy bình thường, sau khi cài thêm KaLi linux vào thì khi chọn WIndows7 nó báo lỗi DOS thế này:
"BOOTMGR image is corrupt. The system cannot boot".
Cái này ko phải lỗi Windows7 vì khi mình đưa DVD boot Hiren vào khởi động đến đoạn nó bị treo thì mình đưa DVD ra và chọn Enter nó lại chạy được vào win7 bình thường. Cho nên khi mình muốn khởi động win7 thì bỏ DVD như đĩa mồi.
Vậy ko biết có điều chỉnh trong Kili Linux thế nào để boot được cả 2. Xin cảm ơn các bạn quan tâm...

Comment

hoctap222;14171 đã viết:
Tình hình là máy mình đã dùng Win7 chạy bình thường, sau khi cài thêm KaLi linux vào thì khi chọn WIndows7 nó báo lỗi DOS thế này:
"BOOTMGR image is corrupt. The system cannot boot".
Cái này ko phải lỗi Windows7 vì khi mình đưa DVD boot Hiren vào khởi động đến đoạn nó bị treo thì mình đưa DVD ra và chọn Enter nó lại chạy được vào win7 bình thường. Cho nên khi mình muốn khởi động win7 thì bỏ DVD như đĩa mồi.
Vậy ko biết có điều chỉnh trong Kili Linux thế nào để boot được cả 2. Xin cảm ơn các bạn quan tâm...
cho đĩa dvd boot win 7 sau đó bạn repair ....xem lại

Comment

Cảm ơn bạn, để mình kiểm tra lại thử xem

Comment

Mình bị lỗi "cannot access tty job control turned off".
Có cao nhân nào biết cách fix không thế

Comment

Hjc vừa post bài lên hỏi thì đọc được bài của bác iuIT mình cũng cài dual boot nhưng ko lại được vì cái GParted báo lỗi "input/output error during read on /dev/sda" có biết cách khắc phục ko ạ ?

Comment
Thẻ
kali linux windows 7 windows kali
Bên trên