[IoT] Xây dựng ngôi nhà thông minh- tự động hóa (P2)

nktung

Super Moderator
Thành viên BQT
08/10/2013
400
985 bài viết
[IoT] Xây dựng ngôi nhà thông minh- tự động hóa (P2)
Như ở phần 1 mình đã trình bày, sở dĩ chúng ta có từ "thông minh" bởi vì các thiết bị tự động "phản ứng" với các điều kiện, hoàn cảnh từ bên ngoài. Ví dụ như khi trời nóng thì sẽ tự động bật quạt trần, khi có khói trong gara ô tô thì báo động, và khi có quá nhiều khói, tức là xảy ra cháy to thì sẽ tự động phun nước dập lửa. Các bạn xem video dưới để biết thêm chi tiết nhé

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
anh cho em hỏi khi tự động qua môi trường thì mình muốn bật tắt thiệt bị như bình thường là làm cách nào anh ! Vì em thấy khi mình cho tự động hóa đôi khi cần mình chủ động bật tắt thiết bị mà ko đc

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
Chào bạn
Trên các thiết bị (ổ cắm, quạt...) đều được thiết kế có các nút bật tắt. Khi cần mình sẽ bấm vào đó.

Comment
Còn khi mình làm mô phỏng trên phần mềm thì mình cần làm gì để thiết bị quạt vừa chạy tự động mà có thể điều khiển qua điện thoại.

Chỉnh sửa lần cuối:
Comment
Còn khi mình làm mô phỏng trên phần mềm thì mình cần làm gì để thiết bị quạt vừa chạy tự động mà có thể điều khiển qua điện thoại.
Em phải nối quạt và smartphone với HomeGateway. Nhớ đăng ký để quạt gửi bản tin về HomeGateway (tab Config>IoT Server chọn HG). Sau đó truy cập vào HG bằng smartphone (dùng app IoT monitor)

Chỉnh sửa lần cuối:
Comment
Ý của em là chạy đồng thời 2 chương trình là tự động với điều khiển qua điện thoại á..

Comment
Bên trên