Hỏi về DNS để vào Web

urani

10/02/2017
0
1 bài viết
Hỏi về DNS để vào Web
Về DNS: theo em được biết thì các nhà mạng ISP sẽ có dns riêng, khi mình vào 1 trang web thì dns của các isp sẽ trỏ IP cho các trang mà mình yêu cầu.

Ví dụ khi em vào facebook.com thì dns của isp sẽ trỏ về 31.13.95.36. Trong trường hợp mạng này chặn fb thì sẽ không trả về 31.13.95.36 nữa, lúc đó trên máy em đổi sang dns khác là 8.8.8.8 chẳng hạn thì sẽ lại vào được fb.

Câu hỏi thứ nhất ở đây là tại sao trình duyệt web lại hỏi được dns của google trong khi PC vẫn đang dùng mạng mà isp cung cấp.

Câu hỏi thứ 2, giả sử em không đổi dns ở máy sang google mà dùng 1 trình duyệt # như coccoc hoặc dùng add on fake ip trên trình duyệt thì lại vào được fb. Vậy thì reques từ trình duyệt không đi qua dns của nhà mạng nữa hay sao?

Câu hỏi thứ 3 là khi em fake ip ở trình duyệt để vào web, sau đó dùng các tool hack thì các tool này có được fake ip không?

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Theo mình biết thì như này:
Câu 1: Mặc định thì bạn sẽ sử dụng DNS Sever của các nhà mạng, tuy nhiên bạn có thể chuyển sang sử dụng các DNS Public để truy cập khi bị chặn. Trong đó có Google Public DNS
Câu 2: Cũng tương tự câu 1 thôi, chỉ là mình fake trên trình duyệt
Câu 3: Fake trình duyệt thì mình chỉ thay đổi IP khi truy cập bằng trình duyệt đó, còn IP của máy vẫn không đổi

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment
adamdj;n62905 đã viết:
Theo mình biết thì như này:
Câu 1: Mặc định thì bạn sẽ sử dụng DNS Sever của các nhà mạng, tuy nhiên bạn có thể chuyển sang sử dụng các DNS Public để truy cập khi bị chặn. Trong đó có Google Public DNS
Câu 2: Cũng tương tự câu 1 thôi, chỉ là mình fake trên trình duyệt
Câu 3: Fake trình duyệt thì mình chỉ thay đổi IP khi truy cập bằng trình duyệt đó, còn IP của máy vẫn không đổi

Maybe another way called be "PROXY".

Comment
Bên trên