[Hỏi] BẢO MẬT DỮ LIỆU MÁY TÍNH TRONG SINH VIÊN

Hung_PPa

W-------
19/02/2014
0
23 bài viết
[Hỏi] BẢO MẬT DỮ LIỆU MÁY TÍNH TRONG SINH VIÊN
Em là sinh viên IT của HVCSND(T32). Em đang làm đề tài về BẢO MẬT DỮ LIỆU MÁY TÍNH TRONG SINH VIÊN.
Rất mong đk các bác giúp đỡ về:
1. Ý tưởng-Về đề cương-mình sẽ làm về những vấn đề gì??
2. Tài liệu có liên quan đến bảo mật dữ liệu.
3. Tình hình phát triển CNTT trên thế giới và ở Việt Nam (Dài 1 chút nhé)
...
Mong các bác giúp đỡ!!!!
Em xin cảm ơn! :):):):)

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Re: [Hỏi] BẢO MẬT DỮ LIỆU MÁY TÍNH TRONG SINH VIÊN

Hung_PPa;11112 đã viết:
Em là sinh viên IT của HVCSND(T32). Em đang làm đề tài về BẢO MẬT DỮ LIỆU MÁY TÍNH TRONG SINH VIÊN.
...
Mong các bác giúp đỡ!!!!

Bảo mật dữ liệu máy tính là một đề tài rất lớn. Có nhiều khoản mục khác nhau. Bảo mật còn phải biết phục hồi dữ liệu nữa đó bạn.

Bảo mật dữ liệu chia ra làm nhiều lớp. Bảo mật dữ liệu máy tính bao gồm: Bảo mật dữ liệu cá nhân. Bảo mật dữ liệu trên sever. Bảo mật dữ liệu ngân hàng. Bảo mật dữ liệu kế toán...

Bạn nên chú ý đến lĩnh vực bảo vệ dữ liệu cá nhân và bảo mật dữ liệu kế toán. Rất phù hợp với thực tế và sinh viên. Tài liệu mỗi ngành đều rất riêng biệt và chia làm nhiều nhánh khác nhau.

Hiện tại, bạn đã học đến đâu và học được cái gì để mình còn định hướng cho bạn. Bạn không nên ôm hết, mà phải kiếm tài liệu liên quan đến lĩnh vực bạn đang học. Vừa thực tế lại dễ thực hành.

Mời các bạn tham gia Group WhiteHat để thảo luận và cập nhật tin tức an ninh mạng hàng ngày.
Lưu ý từ WhiteHat: Kiến thức an ninh mạng để phòng chống, không làm điều xấu. Luật pháp liên quan
Comment

tav4;11114 đã viết:
Bảo mật dữ liệu máy tính là một đề tài rất lớn. Có nhiều khoản mục khác nhau. Bảo mật còn phải biết phục hồi dữ liệu nữa đó bạn.

Bảo mật dữ liệu chia ra làm nhiều lớp. Bảo mật dữ liệu máy tính bao gồm: Bảo mật dữ liệu cá nhân. Bảo mật dữ liệu trên sever. Bảo mật dữ liệu ngân hàng. Bảo mật dữ liệu kế toán...

Bạn nên chú ý đến lĩnh vực bảo vệ dữ liệu cá nhân và bảo mật dữ liệu kế toán. Rất phù hợp với thực tế và sinh viên. Tài liệu mỗi ngành đều rất riêng biệt và chia làm nhiều nhánh khác nhau.

Hiện tại, bạn đã học đến đâu và học được cái gì để mình còn định hướng cho bạn. Bạn không nên ôm hết, mà phải kiếm tài liệu liên quan đến lĩnh vực bạn đang học. Vừa thực tế lại dễ thực hành.
Ở đây e làm về bảo mật dữ liện cá nhân trong sinh viên trong trường em
Mong bác hướng dẫn thêm với ạ
Em xin cảm ơn!!!!!!!

Comment

Hung_PPa;11115 đã viết:
Em xin cảm ơn!!!!!!!

Có rất nhiều bạn nhầm tưởng. Rằng bảo mật và khôi phục dữ liệu hoàn toàn khác nhau. Nhưng xin thưa, trong lĩnh vực an ninh mạng. Nếu bạn chỉ chú ý tới cách bảo mật mà quên đi khôi phục dữ liệu là bạn đã nhầm to.

Khôi phục dữ liệu thành công, cũng sẽ giúp bạn một cái nhìn tốt và có chiến lược hơn. Khi hacker xâm nhập vào máy tính của bạn. Nếu bạn chỉ chăm chú vào bảo mật, bạn sẽ không thể phục hồi các dữ liệu bị mã hóa đó. Từ đó, bạn sẽ không thể bảo mật được tài liệu của mình. Bảo mật và khôi phục dữ liệu trong lĩnh vực an ninh mạng luôn đi cùng, song hành với nhau.

Comment

Chắc bạn học trường cảnh sát. Bạn biết rõ yếu tố tài liệu là vô cùng quan trọng và cần thiết. Nhiều bạn học về an ninh mạng chỉ biết học cách bảo vệ. Nhưng lại quên đi vũ khí chiến đấu hay khôi phục lại những gì hacker đã tấn công.

Có rất nhiều vụ án. Ngay cả tội phạm công nghệ cao. Sau khi xâm nhập thành công, vào máy tính cá nhân mà họ muốn chèn mã độc để tấn công. Thì hacker thường xóa dấu vết cũng như công cụ và những dữ liệu đi kèm phục vụ việc tấn công. Nếu bạn học về bảo mật, mà không khôi phục được những tập tin đó. Coi như bạn đã thất bại trong việc bảo mật dữ liệu.

Comment

tav4;11118 đã viết:
Chắc bạn học trường cảnh sát. Bạn biết rõ yếu tố tài liệu là vô cùng quan trọng và cần thiết. Nhiều bạn học về an ninh mạng chỉ biết học cách bảo vệ. Nhưng lại quên đi vũ khí chiến đấu hay khôi phục lại những gì hacker đã tấn công.

Có rất nhiều vụ án. Ngay cả tội phạm công nghệ cao. Sau khi xâm nhập thành công, vào máy tính cá nhân mà họ muốn chèn mã độc để tấn công. Thì hacker thường xóa dấu vết cũng như công cụ và những dữ liệu đi kèm phục vụ việc tấn công. Nếu bạn học về bảo mật, mà không khôi phục được những tập tin đó. Coi như bạn đã thất bại trong việc bảo mật dữ liệu.
Em là sinh viên công nghệ cao.
Bác có thể cho em vài ý tưởng về khôi phục dữ liệu đk không?
Hay là mình sẽ trình bày những nội dung gì trong phần khôi phục dữ liệu ạ???

Comment

Hung_PPa;11115 đã viết:
Em xin cảm ơn!!!!!!!

Bạn chủ topic sẽ rất nóng ruột. Và hỏi mình sao lại nói những cái trên. Bởi yếu tố đầu tiên trước khi vào học bảo mật dữ liệu. Bạn phải biết cơ bản hay chút ít về việc khôi phục dữ liệu. Tất cả liên quan đến nhau. Ở ngoài đời, có nhiều trường dạy về an ninh mạng. Nhưng lại không có chút đi vào thực tế như vậy.

Học cái gì cũng phải từ từ. Chưa biết cứu dữ liệu thì không nên học cách bảo mật dữ liệu. Bởi dữ liệu tại sao mất, do đâu. Yếu tố khách quan hay chủ quan đều liên quan đến những gì mình nói.

Tài liệu cá nhân sẽ dễ bị mất. Ví dụ như dính virus từ thiết bị thẻ nhớ, USB. Ngoài sử dụng antivirus để diệt virus. Nếu bạn không biết phục hồi dữ liệu thì dù bạn có bảo mật đến đâu. Cũng để lại sơ hở hay dấu vết để người khác lấy của bạn. Chỉ chừ khi bạn biết cách phục hồi. Sau đó xóa hết dấu vết dấn đến dữ liệu đó thì may ra mới an toàn được.

Comment

Hung_PPa;11119 đã viết:
Em là sinh viên công nghệ cao.
Bác có thể cho em vài ý tưởng về khôi phục dữ liệu đk không?
Hay là mình sẽ trình bày những nội dung gì trong phần khôi phục dữ liệu ạ???

Không bạn. Lý thuyết và trên mạng thì rất nhiều. Mình sẽ không liệt kê ra đây. Nhưng để thuyết phục hơn thì bạn nên đan xen 2 chủ đề này và bổ xung cho nhau. Bạn cần nghiên cứu và tìm hiểu rõ 2 phần này. Rồi tìm những điểm tương đồng, rồi đưa vào bản thuyết trình.

Comment

tav4;11121 đã viết:
Không bạn. Lý thuyết và trên mạng thì rất nhiều. Mình sẽ không liệt kê ra đây. Nhưng để thuyết phục hơn thì bạn nên đan xen 2 chủ đề này và bổ xung cho nhau. Bạn cần nghiên cứu và tìm hiểu rõ 2 phần này. Rồi tìm những điểm tương đồng, rồi đưa vào bản thuyết trình.
Thanks bác rất nhiều!!! :)

Comment

Việc mình đưa tài liệu lên đây là sẽ rất dài. Mình chỉ gợi ý và đưa ra lời khuyên. Về bảo mật dữ liệu sao cho hiệu quả, cũng phải xem yếu tố khách quan và chủ quan nữa.

Mình học về an ninh mạng là học khôi phục dữ liệu trước. Rồi tìm trong khôi phục dữ liệu để biến đó thành kiến thức bảo mật cho mình. Ví dụ những dữ liệu nào hay bị tấn công và xóa nhất. Khi nghiên cứu khôi phục dữ liệu, bạn sẽ hiểu được cấu trúc dữ liệu đó. Từ đó sẽ biết cách vừa bảo vệ vừa đề phòng, cũng như tự mình khắc phục.

Comment

Sau khi nghiên cứu xong lĩnh vực cứu dữ liệu. Bạn mới có thể bước tay vào việc bảo mật dữ liệu cá nhân.

1. Mã hóa ổ cứng, USB bằng cách sử dụng TrueCrypt

Một trong những cách tốt nhất để bảo vệ những tập tin trên máy tính của bạn và những ổ cứng ngoài là một tiện ích mã hóa dữ liệu mã nguồn mở có tên TrueCrypt. Chương trình này có thể hoạt động trên các nền tảng Windows, Linux và Mac và cho phép người dùng cho phép người sử dụng mã hóa từng ổ cứng, phân vùng riêng biệt hoặc ổ flash, và đảm bảo tuyệt đối không ai có thể truy cập và sử dụng dữ liệu đó nếu không có mật khẩu.

2. Lưu trữ dữ liệu an toàn FreeOTFE

Một công cụ mã hóa miễn phí khác là FreeOTFE, cho phép bạn lưu và mã hóa những tập tin, nó đặc biệt hữu ích cho tình huống mà bạn không thể cài đặt phần mềm: "chế độ portable”, trong đó có thể không cần có quyền truy cập quản trị.

3. Bảo vệ nội dung ghi chú cá nhân

Steganos LockNote cho phép bạn nhập nội dung cũng giống như chương trình Notepad được tích hợp sẵn của Windows, nhưng được mã hoá bảo vệ bằng mật khẩu ở định dạng EXE.
Bạn có thể mở file EXE này nhiều lần tương tự như Notepad và khi nhập đúng mật khẩu đã được đặt do bạn từ trước, bạn sẽ được đọc và chỉnh sửa nội dung và đóng lại... và nếu không đúng mật khẩu, chương trình sẽ không thể nào mở lên được vì đã được mã hoá chặt chẽ.Giấu thông tin cá nhân trong một file hình ảnhMột phương pháp nữa để bảo vệ dữ liệu là dấu nó bên trong file hình ảnh. Phần mềm mang tên Free File Camouflage là cách thức độc đáo ngụy trang thông tin riêng tư dưới lớp vỏ bọc là file ảnh với mật khẩu.

4. Mã hóa phân vùng ổ cứng

Nếu bạn đang sử dụng Ubuntu Linux trên máy tính của bạn, bạn có thể mã hóa phân vùng cài đặt Ubuntu để bảo vệ dữ liệu của bạn khỏi sự nhòm ngó của tin tặc và những người bạn tò mò.

5. Đồng bộ an toàn những tập tin nhờ Dropbox và SecretSync

Bạn muốn sử dụng lưu trữ đám mây, nhưng do dự bởi lo ngại vì sợ rằng mình sẽ mạo hiểm với bảo mật? Dropbox là sự lựa chọn hàng đầu cho lưu trữ đám mây, nó dễ sử dụng và giá phù hợp.
Trong khi Dropbox làm công việc lưu trữ file dữ liệu mã hóa trên server của họ, người dùng không có quyền truy cập tới các khóa mã hóa, bên cạnh đó nếu những file này nhận được yêu cầu từ chính phủ hoặc các ban ngành cấp cao, Dropbox hoàn toàn có thể tiến hành mã hóa dữ liệu của người dùng tới những file nhất định.Và để bảo vệ dữ liệu của chúng ta khỏi bất cứ sự truy cập không mong muốn nào, người sử dụng có thể dùng những phần mềm khác để can thiệp từ bên ngoài như TrueCrypt, trước khi đồng bộ file tới Dropbox, nhưng toàn bộ quá trình này phải làm theo cách thủ công. Còn với SecretSync, chúng ta chỉ cần thiết lập 1 lần duy nhất, mọi việc còn lại đều được tự động thực hiện.

6. Xóa dữ liệu một cách an toàn

Một yếu tố không kém phần quan trọng của việc bảo mật dữ liệu là đảm bảo rằng bất kỳ tập tin mà bạn muốn xóa đi sẽ thực sự bị xóa, và để đảm bảo điều này bạn nên dùng các công cụ loại bỏ dữ liệu trên ổ đĩa và tập tin.
Chuẩn Windows Recycle Bin (thùng rác) chỉ đơn thuần loại bỏ các tham chiếu hiển thị của tập tin và đánh dấu không gian như có sẵn; Windows không thực sự xóa bất kỳ dữ liệu nào cho đến khi một tập tin nào đó ghi đè lên dữ liệu của bạn, và có thể để lại một lớn các dữ liệu có thể phục hồi được và nhìn thấy được.Những dữ liệu đó có thể được khôi phục lại nhờ các công cụ phục hồi dữ liệu. Điều này sẽ không xảy ra nếu bạn sử dụng công cụ loại bỏ tập tin. Với công cụ này bạn sẽ không thể khôi phục lại các dữ liệu đó một cách dễ dàng, trừ khi bạn đã backup trước đó nó lên ra một nguồn khác

7. Bảo vệ mạng Wi-Fi

Bảo vệ mạng Wi-Fi của bạn là một phần quan trọng giúp dữ liệu của bạn được an toàn. Nếu mạng kết nối bạn sử dụng không an toàn, người khác có thể truy cập mạng của bạn đánh cắp những tập tin trên máy tính của bạn hay tin tặc sử dụng chúng với mục đích bất hợp pháp.
Một trong những phương pháp đó là làm ẩn đi mạng Wi-Fi. Phương pháp này sẽ giúp ngăn chặn người khác sử dụng trái phép mạng Wi-Fi của bạn trừ khi họ biết được SSID. Việc làm ẩn SSID bằng cách tắt tính năng phát SSID có thể ngăn chặn việc truy nhập trái phép vào mạng.

8. Quản lý mật khẩu với LastPass

Bạn luôn đau đầu trong việc bảo mật mật khẩu của bạn như số tài khoản và mật khẩu và nhất là mật khẩu kèm theo chồng chất lên. Chính vì vậy đó là thời gian để bắt đầu với LastPass nhằm tạo ra và quản lý ổn định an toàn các mật khẩu.LastPass là một công cụ quản lý mật khẩu. Phần mềm này bao gồm các công cụ tạo mật khẩu, hình thức tự động điền, cũng như hoàn thành đăng nhập/mật khẩu tự động. LastPass có thể sử dụng cho Windows, OS X, và Linux cũng như iOS, Android, BlackBerry, Windows Mobile, Symbian, và webOS. LastPass cũng cung cấp tiện ích cho Internet Explorer, Firefox, Safari, Chrome, và Opera.

9. Bảo mật lưu trữ mật khẩu với KeePass

Lưu trữ thông tin cá nhân trong LastPass rất hữu ích, đặc biệt đối với việc truy cập những website tự động và an toàn. Tuy nhiên, nếu bạn lưu trữ quá nhiều loại thông tin riêng tư và để trong tình trạng offline, KeePass vẫn là sự lựa chọn tuyệt vời. Chương trình cho phép bạn lưu trữ những loại thông tin các nhân khác nhau an toàn.

Chúc bạn thành công !!!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Comment

Theo mình, sinh viên thì nhu cầu và thứ mà họ hay sử dụng nhất là các web, các file ảnh, nhạc, phần mềm crack.... mình nghĩ bạn nên khai thác vấn đề này... Nói về hiểm họa của việc sử dụng phần mềm crack, không phải file ảnh, nhạc nào cũng an toàn.... dẫn chứng ra một công nghệ chứng minh điều này, cuối cùng là nói về cách phòng chống.... :)

Comment

Bởi nếu chỉ có xoay quanh việc truy cập dữ liệu sao cho an toàn. Việc sử dụng phần mềm crack... và cách phòng trống là chưa đủ. Đôi khi đó chưa phải gọi là bảo mật. Mà nói như thế thì quá nhiều và có sự dàn trải.

Cách phòng trống mà không có giải pháp để tìm lại những tài liệu đó. Thì sao mà biết bảo mật cho hiệu quả. Cũng không khác gì uống thuốc rồi, mà chưa tìm đúng bệnh. Dễ uống nhầm thuốc lắm.

Comment

Hung_PPa;11112 đã viết:
...
Mong các bác giúp đỡ!!!!

Học viện cảnh sát nhân dân à ?

Comment

Phanonra;11127 đã viết:
Học viện cảnh sát nhân dân à ?
Vâng! Học ở học viện cảnh sát nhân dân và đang học khoa Cảnh sát phòng chống tội phạn sử dụng Công nghệ cao
Mong các bác giúp ạ!

Comment
Bên trên